มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8045 Members - Latest Member: Maprang
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รอก  (Read 2696 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
kantpiya
neutrino
*

« on: September 06, 2013, 12:07:06 AM »

โจทย์คือให้ รอก,เชือก มีมวลน้อยมาก ให้หา 1. m ที่มากที่สุดที่ทำให้ระบบสมดุล 2. มุม \theta เมื่อ m มีค่ามากสุด
ช่วยเฉลยทีครับ หรือตั้งสมการให้ดูก็ได้ ขอบคุณมากครับ (รูปอาจจะไม่ค่อยดี)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: September 06, 2013, 12:31:51 AM »

ได้ลองทำรึยังครับ ถ้าลองแล้ว ช่วยตั้งสมการที่ทำให้ดูหน่อยครับ จะได้รุ้ว่าทำไม่ได้ตรงไหน  Smiley  ถ้าตั้งสมการก็จะมีแค่การสมดุลของมวล 10 kg มวล m แล้วก็ของรอกไร้มวลครับ โดยถ้าแรงเสียดทานที่พื้นกระทำต่อมวล10 kg เป็นแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุด จะให้ค่ามวลmที่มากที่สุดครับ
« Last Edit: September 06, 2013, 12:36:20 AM by krirkfah » Logged
kantpiya
neutrino
*

« Reply #2 on: September 06, 2013, 01:04:16 AM »

ได้ลองทำรึยังครับ ถ้าลองแล้ว ช่วยตั้งสมการที่ทำให้ดูหน่อยครับ จะได้รุ้ว่าทำไม่ได้ตรงไหน  Smiley  ถ้าตั้งสมการก็จะมีแค่การสมดุลของมวล 10 kg มวล m แล้วก็ของรอกไร้มวลครับ โดยถ้าแรงเสียดทานที่พื้นกระทำต่อมวล10 kg เป็นแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุด จะให้ค่ามวลmที่มากที่สุดครับ

ผมสงสัยว่า สมการสมดุลของมวล m จะเป็นยังไงครับ จะเป็น T=mg หรือ T+T^\prime (sin \theta) = mg  หรือ เป็นแบบอื่น coolsmiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: September 06, 2013, 01:54:56 AM »

ผมสงสัยว่า สมการสมดุลของมวล m จะเป็นยังไงครับ จะเป็น T=mg หรือ T+T^\prime (sin \theta) = mg  หรือ เป็นแบบอื่น coolsmiley

สมการแรกครับ เจ้า T' มันทำกับรอกครับไม่ใช่มวล m
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: October 09, 2013, 08:27:44 AM »

ลองวาด free body diagram ดูครับ
น่าจะช่วยให้เห็นภาพขึ้นนะ  Grin Grin
kantpiya
neutrino
*

« Reply #5 on: October 09, 2013, 11:10:58 PM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น