ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การนำครับร้อน  (Read 2314 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: August 31, 2013, 07:03:43 PM »

สภาวะสม่ำเสมอที่ความร้อนที่ผ่านหน้าตัดใดๆภายในวัตถุไม่เปลี่ยนไปตามเเกน x   เเปลว่าเเต่ละหน้าตัดมันจะไม่ดูดความร้อนเเล้วหรอครับ เพราะว่าถ้าดูดความร้อน หน้าตัดหลังๆก็จะได้รับความร้อนไม่เท่ากัน

« Last Edit: September 01, 2013, 09:26:04 AM by gotzilawut » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 01, 2013, 10:02:00 AM »

ความร้อนไหลผ่านหน้าตัดนะครับ แล้วหน้าตัดมันจะดูดกลืนความร้อนได้อย่างไรครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: September 01, 2013, 11:44:35 AM »

ผมคิดว่าถ้ามันไม่ดูดความร้อนเเล้ว สุดท้ายอุณหภูมิมันก็ต้องต่ำในที่สุด   มันก็ต้องดูดความร้อนบางส่วนเพื่อให้อุณหภูมิมันคงที่ไม่ใช่หรอครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: September 01, 2013, 03:19:17 PM »

คือผมต้องการจะบอกว่าการที่เราพูดว่าหน้าตัดมันดูดความร้อนผมคิดว่ามันไม่น่าจะถูกเพราะว่าตัวที่รับความร้อนจริงคือตัวเนื้อวัตถุไม่ใช่หน้าตัด(สำหรับการนำความร้อน)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: September 01, 2013, 04:07:17 PM »

ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ความร้อนที่ผ่านพื้นที่หน้าตัดคงที่ หมายความว่าวัตถุของเราจะไม่ได้รับพลังงานจากความร้อนที่ผ่านไปถูกไหมครับ เหมือนคิดว่าแค่เป้นทางผ่านของความร้อน ตัววัตถุเองไม่ได้มี อุณหภูมิเพิ่ม  Smiley
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #5 on: September 01, 2013, 04:36:08 PM »

เเล้วตกลงมันเป็นเเค่ทางผ่านหรอครับ   จากที่ผมพยายามทำความเข้าใจ   สมมุติเราให้เเหล่งทำความร้อน เเละเย็น 2 ข้าง   กับวัตถุ หนึ่ง   จนอุณหภูมิทุกส่วนเท่ากัน จับตรงไหนก็ร้อนเท่ากัน   ดังนั้นจะว่าพลังงานความร้อนที่ผ่านหน้าตัดใดๆ ณ เวลาเดียวกันมีขนาดเท่ากัน     
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: September 01, 2013, 05:33:47 PM »

ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ความร้อนที่ผ่านพื้นที่หน้าตัดคงที่ หมายความว่าวัตถุของเราจะไม่ได้รับพลังงานจากความร้อนที่ผ่านไปถูกไหมครับ เหมือนคิดว่าแค่เป้นทางผ่านของความร้อน ตัววัตถุเองไม่ได้มี อุณหภูมิเพิ่ม  Smiley
สิ่งที่คุณkrirkfahพูดมานั้นผิดนะครับ วัตถุของเรารับความร้อนและไม่ใช่เป็นแค่ทางผ่าน แต่ว่ารับความร้อนจากด้านหนึ่่งแล้วมันก็มีความร้อนอีกอันไปออกอีกด้านหนึ่งอุณหภูมิจึงไม่เพิ่ม
เเล้วตกลงมันเป็นเเค่ทางผ่านหรอครับ   จากที่ผมพยายามทำความเข้าใจ   สมมุติเราให้เเหล่งทำความร้อน เเละเย็น 2 ข้าง   กับวัตถุ หนึ่ง   จนอุณหภูมิทุกส่วนเท่ากัน จับตรงไหนก็ร้อนเท่ากัน   ดังนั้นจะว่าพลังงานความร้อนที่ผ่านหน้าตัดใดๆ ณ เวลาเดียวกันมีขนาดเท่ากัน     
อ่านข้างบนที่ผมตอบให้นะครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: September 02, 2013, 08:55:40 AM »

สิ่งที่คุณkrirkfahพูดมานั้นผิดนะครับ วัตถุของเรารับความร้อนและไม่ใช่เป็นแค่ทางผ่าน แต่ว่ารับความร้อนจากด้านหนึ่่งแล้วมันก็มีความร้อนอีกอันไปออกอีกด้านหนึ่งอุณหภูมิจึงไม่เพิ่ม

ขอบคุณครับ แต่พอสุทธิแล้วมันก็เหมือนเป็นแค่ทางผ่านของความร้อนไม่ใช่หรอครับ เพราะวัตถุของเราไม่ได้มีอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น