ความดันไอ
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40762 Posts in 6017 Topics- by 5901 Members - Latest Member: ศุทธา
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความดันไอ  (Read 2094 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: August 26, 2013, 09:15:25 PM »

ผมสงสัยโจทย์เกี่ยวกับความดันไอน้ำอิ่มตัว โจทย์ข้อนึงบอก ห้องหนึ่ง t = 30 องศา น้ำเเก้วหนึ่งทำให้ t ลดจน t = 20 ปรากฏว่า ไอน้ำเริ่มกลั่นตัวติดเเก้ว โดย ตอนนี้ t น้ำ = t เเก้ว คือสงสัยว่า ตอนเเรกบอกความดันไอน้ำอิ่มตัวที่ t =30 คือ ..... เเล้วไหง อุณหภูมิ 20 น้ำเริ่มกลั่นตัวเเล้วอะครับ เเบบว่ามันอื่มตัวเเล้ว ซึ่งความดันไอน้ำควรจะ อื่มที่ t = 30 .....
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: August 27, 2013, 07:59:28 AM »

โจทย์ถามอะไรครับ เขียนมางงๆแบบนี้ไม่มีใครเค้าอ่านรู้เรื่องหรอกครับ
เราต้องดูก่อนว่าโจทย์ถามอะไร แล้วเขาให้อะไรมาบ้าง
เวลาอ่านโจทย์อย่างเพิ่งไปสงสัยว่าเขาให้ข้อมูลอันนี้มาทำไมมันอาจจะได้ใช้หรือไม่ได้ใช้ก็ได้
แล้วถ้าเราอ่านโจทย์แล้วยังไม่รู้ว่าเค้าให้หาอะไรแล้วสิ่งที่เขาให้มาเอามาทำอะไรลองกลับไปอ่านโจทย์อีกครั้ง
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: August 31, 2013, 06:56:46 PM »

ครับๆเดวจะปรับปรุงครับตอนนี้ขอกลับไปอ่านใหม่ก่อนครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: September 01, 2013, 10:04:02 AM »

ผมจะตอบให้ก่อนละกันเพราะผมเพิ่งเจอว่ามันอยู่ในหนังสือสอวน.คือโจทย์เค้าบอกว่าตอนแรกอุณหภูทิห้องมันคือ30แต่เค้าไม่ได้บอกว่ามันอิ่มตัวนะครับ
มะตูม Kitabodin
Conan is a physicist
neutrino
*

555

« Reply #4 on: December 10, 2013, 06:19:03 AM »

ช่วยอธิบายข้อนี้แบบเต็มรูปแบบๆด้ไหมครับ ผมอ่านแล้วงงๆ idiot2

[img alt=]http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/7/7c/Go-home.svg/100px-Go-home.svg.png[/img]
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น