มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 8000 Members - Latest Member: นายสมพร บุญสุข
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์เรื่องเลนส์  (Read 5193 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Prame_kung
neutrino
*

« on: September 04, 2013, 07:46:10 PM »

ข้อนี้คิดยังไงหรอครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: September 05, 2013, 01:16:43 AM »

ตอบข้อ 1 ครับ วิธีการคิดก็หาระยะโฟกัสของเลนส์นูนก่อน ซึ่งหาได้จากข้อมูลที่โจทย์ให้มาครับ พอหาได้ให้เราทำคล้ายๆกับที่เราแก้ปัญหาสำหรับสองเลนส์ครับ  โดยหาระยะภาพของการหักเหครั้งที่1(เพื่อความง่ายผมให้เลนส์นูนที่โจทย์ให้มาเป็นเลนส์หักเหแรก) ก่อน แล้วระยะภาพของการหักเหครั้งแรกเป็นระยะวัตถุของการหักเหครั้งที่2 ตอนคิดหักเหครั้งที่สองให้ระวังเครื่องหมายให้ดีนะครับ เครื่องหมายของระยะวัตถุต้องติดลบนะครับ เพราะวัตถุอยู่คนละฝั่งกับแสงที่เข้า(การกำหนดเครื่องหมายตามหนังสือyoung)

ปล.อาจให้เลนส์ที่เกิดหารหักเหครั้งแรกเป็นเลนส์ที่โจทย์ถามหาความยาวโฟกัสก็ได้ครับ เพราะว่าเลนส์บาง แต่อาจจะยุ่งยากกว่า  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น