ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40713 Posts in 6004 Topics- by 5807 Members - Latest Member: stone_pc
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลของไหลกับจุด c.g. ในสมการสมการแบร์นูลลี
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ของไหลกับจุด c.g. ในสมการสมการแบร์นูลลี  (Read 7323 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« Reply #15 on: August 18, 2013, 01:25:57 AM »

ไม่เข้าใจว่าทำไมดูไม่ออก  idiot2

ตอนแรกของไหลอยู่นิ่งในท่อในแนวดิ่ง ไม่มีส่วนของไหลในท่อแนวนอนเลย  ต่อมาของไหลในท่อแนวดิ่งเคลื่อนที่ให้มีความสูงลดลง และมีบางส่วนไหลในท่อแนวนอน
ตอนแรกกับตอนหลังนี่ ภาพที่เห็นมันเหมือนกันหรือเปล่า
ขอบคุณครับ แล้วถ้าอย่างงั้นขวดน้ำที่เจาะรูทำไมการไหลถึงเป็นแบบคงที่หละครับเพราะตอนแรกก็ไม่มีน้ำเคลื่อนท่ในแนวนอนแล้วตอนหลังน้ำในขวดก็มีความสูงลดลง  idiot2
« Last Edit: August 18, 2013, 05:58:48 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: August 18, 2013, 05:53:54 AM »

...
ขอบคุณครับ แล้วถ้าอย่างงั้นขวดน้ำที่เจาะรูทำไมการไหลถึงเป็นแบบคงที่หละครับเพราะตอนแรกก็ไม่มีน้ำเคลื่อนท่ในแนวนอนแล้วตอนหลังน้ำในขวดก็มีความสูงลดลง  idiot2

มันก็ไม่เป็นการไหลแบบคงตัว  คนที่บอกว่าเป็นเขาประมาณว่ามันเป็น โดยดูตอนหลัง ๆ ที่มันไหลแล้ว และต้องเป็นกรณีที่ระดับน้ำลดลงช้ามาก
« Last Edit: August 18, 2013, 06:02:35 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

krirkfah
SuperHelper

« Reply #17 on: August 18, 2013, 07:00:01 PM »

...

มันก็ไม่เป็นการไหลแบบคงตัว  คนที่บอกว่าเป็นเขาประมาณว่ามันเป็น โดยดูตอนหลัง ๆ ที่มันไหลแล้ว และต้องเป็นกรณีที่ระดับน้ำลดลงช้ามาก

ทำไมระดับน้ำลดลงช้ามากหรอครับ ถ้าลดเร็วมันก็ไหลแบบคงตัวได้หนิครับ ถ้าภาพการไหลไม่เปลี่ยน

ปล.อาจารย์มีหนังสือของไหลเล่มไหนแนะนำบ้างไหมครับ นอกจากพวก young serway halliday  Smiley ผมอยากจะลองศึกษาแบบละเอียดเพิ่มดูครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #18 on: August 18, 2013, 07:58:49 PM »

...

ทำไมระดับน้ำลดลงช้ามากหรอครับ ถ้าลดเร็วมันก็ไหลแบบคงตัวได้หนิครับ ถ้าภาพการไหลไม่เปลี่ยน

...

ถ้าระดับน้ำมันลดลงเร็ว เราก็เห็นว่าระดับน้ำมันเปลี่ยนไป แล้วภาพทั้งหมดมันจะเหมือนเดิมได้อย่างไร  idiot2
« Last Edit: August 18, 2013, 08:01:33 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

krirkfah
SuperHelper

« Reply #19 on: August 19, 2013, 07:25:04 PM »

ขอบคุณครับ งั้นในโจทย์ที่เป็นขวดน้ำเจาะรู้สมการที่ได้มาจาก Bernoulli's equation ก็ใช้ได้แค่ระดับน้ำในขวดลดช้ามากๆจนประมาณว่าเป็นการไหลแบบคงที่ได้สินะครับ ถ้าระดับน้ำลดเร็วก็จะเป็น การไหลแบบไม่คงตัว สมการก็จะยุ่งอยากขึ้นโดยความเร็วของแต่ละจุดของ flow line จะเปลี่ยนตามเวลาด้วย ผมเข้าใจถูกไหมครับ  Smiley
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น