ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9367 Members - Latest Member: Nattakorn
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงเทียม  (Read 3213 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Witsune
neutrino
*

« on: August 04, 2013, 01:15:28 PM »

ผมอยากทราบว่าแรงเทียมคืออะไร มาจากไหน มีลักษณะวิธีการใช้อย่างไร

ขอบคุณครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: August 04, 2013, 01:32:32 PM »

แรงเทียมมาจากการวิเคราะห์ทางคณิตศาสตร์ครับ โดยเราจะพยายามจัดรูปให้เป็นกฎของนิวตันโดยอีกฝั่งหนึ่งเป็นพจน์ m คูณกับความเร่งของวัตถุที่วัดในกรอบที่มีความเร่งครับ สามารถลองศึกษาดูได้จาก เล่มสอวน.ของอาจารย์วุทธิพันธุ์ครับ เพราะการจัดพจน์จะยุ่งยากหน่อยและยาวพอสมควรครับ  Smiley
Witsune
neutrino
*

« Reply #2 on: August 04, 2013, 03:36:25 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองไปศึกษา ไม่เข้าใจผมจะมาถามอีกที   Wink
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: August 04, 2013, 03:51:37 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองไปศึกษา ไม่เข้าใจผมจะมาถามอีกที   Wink
ครับ แต่ถ้าอยากได้แบบสามมิติก็ลองวิเคราะห์เองเพิ่มก็ได้ครับทำคล้ายๆกับใน สอวน. แต่จะต้องมีพวก cross product มาเกี่ยวข้องครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: