มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7246 Members - Latest Member: Stone
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รอกในลิฟต์ครับ  (Read 6876 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tharit Tk.
neutrino
*

« on: July 29, 2013, 09:02:43 PM »

โจทย์ตามนี้ครับ คือผมทำวิธี ยังงี้น่ะครับ อยากให้พี่ๆช่วยตรวจดูให้หน่อยครับว่าถูกไหม

T-m(รอก)g-2T(1) = m(รอก)a
T(1)-m(รอก)g-2T(2) = m(รอก)a
T(2)-m(รอก)g-80 = m(รอก)a-------------------------*

จาก(* ) ได้ T(2) = 92 N
T(1) = 196 N
จาก Sum(F) = ma คิดที่วัตถุ A
ได้  T(1) + T(2) +40 -m(A)g = m(A)a
338 = 12 m(A)
m(A)= 29 kg ตอบ...

ผมทำผิดหรือไม่/ตรงไหนหรอครับช่วยชี้แนะด้วยครับผม

ปล.ขอโทษด้วยครับ พอดีไม่ถนัดใช้ Latex เท่าไหร่น่ะครับ ยังไม่ชิน  2funny
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: July 29, 2013, 09:39:51 PM »

ผมว่าผิดนะครับ คือ ความเร่งของรอกแต่ละตัวมันไม่เท่ากันครับ เพราะรอกมันสามารถเคลื่อนที่ได้ด้วย ดังนั้น ต้องหาความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งครับแล้วค่อยตั้งสมการนิวตัน ทั้งนี้สมการนิวตันต้องใช้ในกรอบเฉื่อยครับ ดังนั้นเมื่อได้ความสัมพันธ์ของความเร่งต้องคิดผลของความเร่งสัมพัทธ์ด้วยเพื่อเอาไปตั้งสมการนิวตันแต่ละอัน แนะนำว่าการให้ความสัมพันธ์ความเร่งให้วิเคราะห์จากความยาวเส้นเชือก เมื่อได้ความยาวเส้นเชือกก็ differentiate เทียบกับเวลาเพื่อหาความสัมพันธ์ของความเร่งครับ ทั้งนี้ ถ้ายังไม่เรียน calculus อาจใช้เป็น การเปลี่ยนแปลงของระยะหารด้วยการเปลี่ยนแปลงเวลา วิเคราะห์ออกมาก็ได้ครับ  Smiley
Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #2 on: July 30, 2013, 08:13:03 PM »

ผมว่าผิดนะครับ คือ ความเร่งของรอกแต่ละตัวมันไม่เท่ากันครับ เพราะรอกมันสามารถเคลื่อนที่ได้ด้วย ดังนั้น ต้องหาความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งครับแล้วค่อยตั้งสมการนิวตัน ทั้งนี้สมการนิวตันต้องใช้ในกรอบเฉื่อยครับ ดังนั้นเมื่อได้ความสัมพันธ์ของความเร่งต้องคิดผลของความเร่งสัมพัทธ์ด้วยเพื่อเอาไปตั้งสมการนิวตันแต่ละอัน แนะนำว่าการให้ความสัมพันธ์ความเร่งให้วิเคราะห์จากความยาวเส้นเชือก เมื่อได้ความยาวเส้นเชือกก็ differentiate เทียบกับเวลาเพื่อหาความสัมพันธ์ของความเร่งครับ ทั้งนี้ ถ้ายังไม่เรียน calculus อาจใช้เป็น การเปลี่ยนแปลงของระยะหารด้วยการเปลี่ยนแปลงเวลา วิเคราะห์ออกมาก็ได้ครับ  Smiley

ขอบคุณครับผม พอดีผมเพิ่งเริ่มอ่านฟิสิกส์ที่เป็นหนังสือแปลได้ไม่นาน เจอเรื่องกรอบอ้างอิงที่มีความเร่ง กับ พวกแรงเทียมเข้าไป ได้เเปิดหูเปิดตามากขึ้น แต่ ยังไม่ค่อยกระจ่างครับ ใช้เวลาทำความเข้าใจก่อน  coolsmiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: July 30, 2013, 08:35:20 PM »

อ่านเล่มไหนครับนี่มีแรงเทียม  Huh
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: July 31, 2013, 09:45:49 PM »

ถ้าอ่านโจทย์ให้ดีนะครับ เขาบอกว่าใช้รอกผูกกับวัตถุ A เเละยึดไว้กับลิฟท์
เเปลว่ารอกเเต่ละตัวไม่ได้เคลื่อนที่ครับ (เทียบกับลิฟท์)  coolsmiley coolsmiley
ส่วนที่คุณTharit Tk.หาคำตอบไม่เจอคงเป็นเพราะลืมใส่ทิศของตัวเเปลบางตัวลงไปในสมการ
ผมลองหาคำตอบข้อนี้ได้ มวล A มีค่า 39 kgครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: July 31, 2013, 10:11:35 PM »

ถ้าอ่านโจทย์ให้ดีนะครับ เขาบอกว่าใช้รอกผูกกับวัตถุ A เเละยึดไว้กับลิฟท์
เเปลว่ารอกเเต่ละตัวไม่ได้เคลื่อนที่ครับ (เทียบกับลิฟท์)  coolsmiley coolsmiley
ส่วนที่คุณTharit Tk.หาคำตอบไม่เจอคงเป็นเพราะลืมใส่ทิศของตัวเเปลบางตัวลงไปในสมการ
ผมลองหาคำตอบข้อนี้ได้ มวล A มีค่า 39 kgครับ
ลองดูรูปสิครับ มันเปิดโอกาสให้รอกเคลื่อนที่ครับ ยึดแค่ตัวเดียวครับ  Huh
rapee
neutrino
*

« Reply #6 on: August 01, 2013, 10:17:56 AM »

เเต่ถ้ารอกมันเคลื่อนที่ได้ เราจะต้องพิจารณาการหมุนของวัตถุ A ซึ่งโจทย์ไม่ได้ให้ระยะอะไรมาเลยนะครับ Huh Huh
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: August 01, 2013, 09:34:59 PM »

เเต่ถ้ารอกมันเคลื่อนที่ได้ เราจะต้องพิจารณาการหมุนของวัตถุ A ซึ่งโจทย์ไม่ได้ให้ระยะอะไรมาเลยนะครับ Huh Huh
ทำไมต้องหมุนครับ ก็เลื่อนไปแบบไม่หมุนได้ เราวิเคาระห์แค่อนุภาคจุดครับ
Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #8 on: August 04, 2013, 08:53:25 AM »

อ่านเล่มไหนครับนี่มีแรงเทียม  Huh

อ้อ ผมอ่าน University Physics ที่อาจารย์ปิยพงษ์แปล น่ะครับ ในนั้นเขียนประมาณว่า แรงหนีศูนย์กลาง(น่าจะอยู่ในกลุ่มกับแรงเทียม ในค่ายตจว.ที่ผมเคยเข้าเขาพูดไว้นิดหน่อยอะครับ ผมก็ค่อยไม่เข้าใจเหมือนกัน) ไม่เกิดขึ้นสำหรับกรอบอ้างอิงเฉื่อย(แสดงว่าน่าจะมีในCaseอื่นๆ)อยู่ในหน้า 140-141 ครับ ผมเอาปัญหาเกี่ยวกับแรงหนีศูนย์กลางนี้ไปถกเถียงกับเพื่อน เพื่อนผมก็พูดขึ้นมาเกี่ยวกับแรงเทียม  tickedoff  จากเหมือนจะเข้าใจกลับไปงง เหมือนเดิมครับ  idiot2

ขอให้ท่านพี่ทั้งหลายโปรดชี้แนะด้วย(เหมือนหนังจีน)  coolsmiley

ผมเห็นเฉลยที่คนตั้งโจทย์เฉลย เขาบอกว่า รอกตัวนี้สมดุล
แล้ว เขาก็หาน้ำหนัก(ปรากฏ)ของตัวรอกได้ mg = W+ma ซึ่งผมงงมากว่า รอกสมดุล ควรจะอยู่ในกฎของ 1 ของนิวตัน ดังนั้นปริมาณ ma มาได้อย่างไร หรือเพราะว่ารอกเคลื่อนที่ด้วยความเร่งเดียวกับลิฟต์จึงมองว่าสมดุลถ้าเช่นนั้นก็ไม่น่าจะใช้กฎนิวตันได้นะครับ เพราะไม่ใช่กรอบอ้างอิงเฉื่อยน่ะครับ
« Last Edit: August 04, 2013, 09:01:54 AM by Tharit Tk. » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: August 04, 2013, 11:14:04 AM »

อ้อ ผมอ่าน University Physics ที่อาจารย์ปิยพงษ์แปล น่ะครับ ในนั้นเขียนประมาณว่า แรงหนีศูนย์กลาง(น่าจะอยู่ในกลุ่มกับแรงเทียม ในค่ายตจว.ที่ผมเคยเข้าเขาพูดไว้นิดหน่อยอะครับ ผมก็ค่อยไม่เข้าใจเหมือนกัน) ไม่เกิดขึ้นสำหรับกรอบอ้างอิงเฉื่อย(แสดงว่าน่าจะมีในCaseอื่นๆ)อยู่ในหน้า 140-141 ครับ ผมเอาปัญหาเกี่ยวกับแรงหนีศูนย์กลางนี้ไปถกเถียงกับเพื่อน เพื่อนผมก็พูดขึ้นมาเกี่ยวกับแรงเทียม  tickedoff  จากเหมือนจะเข้าใจกลับไปงง เหมือนเดิมครับ  idiot2

ขอให้ท่านพี่ทั้งหลายโปรดชี้แนะด้วย(เหมือนหนังจีน)  coolsmiley

ผมเห็นเฉลยที่คนตั้งโจทย์เฉลย เขาบอกว่า รอกตัวนี้สมดุล
แล้ว เขาก็หาน้ำหนัก(ปรากฏ)ของตัวรอกได้ mg = W+ma ซึ่งผมงงมากว่า รอกสมดุล ควรจะอยู่ในกฎของ 1 ของนิวตัน ดังนั้นปริมาณ ma มาได้อย่างไร หรือเพราะว่ารอกเคลื่อนที่ด้วยความเร่งเดียวกับลิฟต์จึงมองว่าสมดุลถ้าเช่นนั้นก็ไม่น่าจะใช้กฎนิวตันได้นะครับ เพราะไม่ใช่กรอบอ้างอิงเฉื่อยน่ะครับ
เรื่องแรงเทียมมันมีอยู่หลักๆ3อย่างครับ คือ inertial force  centrifugal force  และ coriolis force ครับ ซึ่งทั้งหมดได้มาจากการจัดพจน์ทางคณิตศาสตร์ สามารถศึกษาได้จากเล่มสอวน.ของป๋า  Grin

กลับมาที่โจทย์ผมงงว่าสมดุลอะไรแล้วWคืออะไรครับ แล้วรอกมันจะไม่เคลื่อนที่ได้อย่างไรในเมื่อมีโอกาสให้มันเคลื่อน แต่ที่จริงอาจมีบางกรณีที่ทำให้มันไม่เคลื่อนที่ แต่เราต้องเริ่มจากให้มันเคลื่อนที่เพราะเป็นกรณีทั่วไปมากกว่า  Smiley
Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #10 on: August 04, 2013, 04:31:35 PM »

เขาเฉลยอย่างี้ครับผม  coolsmiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: August 04, 2013, 05:29:53 PM »

ยังไงผมก็ว่ารอกมันเคลื่อนที่ได้อยู่ดีครับเพราะถ้าดูดีๆรอกตัวต่ำสุดเมื่อเราดึงลงแรงที่เชือกไปดึงรอกก็จะทำให้รอกดังกล่าวมีโอกาสเคลื่อนที่ได้ด้วย ดังนั้นผมว่าวิธีทำอันนี้ไม่น่าถูกต้องครับ อีกอย่างนะครับแรงตึงเชือกในเส้นต่างกันก็ไม่จำเป็นต้องเท่ากัยสำหรับข้อนี้เพราะรอกมีมวลถ้ารอกไม่มีมวลมันจะเท่ากันเพราะถ้าตั้งสมการนิวตัน มวล=0 คูณความเร่งขนาดเท่าใดก็ได้0 อีกอย่างผมยังไม่แนะนำให้มองแบบแรงเทียมถ้ายังไม่แม่น ควรจะเริ่มจากการตั้งสมการนิวตัน(ต้องรู้ว่าใช้ได้ในกรอบเฉื่อยเท่านั้น) แล้วค่อยขยายผลไปครับ ถ้าแนวคิดผมผิดอย่างไรก็ขออภัยครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น