ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9467 Members - Latest Member: จันทร์เพ็ญ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เเรงเสียดทานครับ  (Read 9539 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: July 09, 2013, 08:50:48 PM »

ผมอยากรู้ว่าเเรงเสียดทานสามารถทำงานที่เป็นบวกได้หรือเปล่าครับ
ถ้าคิดเล่นๆว่ามีกล่องอันหนึ่งอยู่บนรถเเล้วรถเคลื่อนไปข้างหน้า กล่องก็จะโดนเเรงเสียดทานดันไปข้างหน้า
เเบบนี้ถือว่าทำงานเป็นบวกหรือเปล่าครับ
ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: July 09, 2013, 11:39:51 PM »

ผมอยากรู้ว่าเเรงเสียดทานสามารถทำงานที่เป็นบวกได้หรือเปล่าครับ
...

งานที่ทำโดยแรงเสียดทานมีค่าเป็นบวกได้

ที่รู้สึกแปลก ๆ ก็คงเป็นเพราะถูก"ล้างสมอง"มา

ตัวอย่างเช่น เราเอาวัตถุหนึ่งวางบนกระดาษ แล้วออกแรงดึงกระดาษ ถ้าวัตถุไม่ไถลไปบนกระดาษ แรงที่กระดาษทำต่อวัตถุเป็นแรงเสียดทานสถิตที่ลากวัตถุไปกับกระดาษทำให้วัตถุมีพลังงานจลน์เพิ่มขึ้น ดังนั้นแรงเสียดทานสถิตทำงานเป็นบวกต่อวัตถุ  ถ้าวัตถุไถลบนกระดาษ แรงที่ทำเป็นแรงเสียดทานจลน์ แต่ก็ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ไปทิศทางเดียวกับกระดาษ มีพลังงานจลน์เพิ่มขึ้น งานที่แรงเสียดทานจลน์ก็ทำงานเป็นบวกในกรณีนี้

(ที่เราคุ้นเคยว่างานโดยแรงเสียดทานเป็นลบนั้นอาจเป็นกรณีที่ดีดวัตถุให้ไถลไปบนพื้น แรงเสียดทานมีทิศสวนทางการเคลื่อนที่ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ช้าลง งานโดยแรงเสียดทานจึงเป็นลบ)
« Last Edit: August 31, 2013, 09:14:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

rapee
neutrino
*

« Reply #2 on: October 09, 2013, 10:28:00 PM »

แต่ถ้าเราดูที่เท้าจริงๆแล้ว
เท้าเราก็ไม่ได้เคลื่อนที่ไม่ใช่หรอครับ
งานเนื่องจากแรงเสียดทานของการเดินก็ควรเป็น 0
ไม่ใช่หรอครับ   Huh Huh
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 10, 2013, 07:22:27 AM »

แต่ถ้าเราดูที่เท้าจริงๆแล้ว
เท้าเราก็ไม่ได้เคลื่อนที่ไม่ใช่หรอครับ
งานเนื่องจากแรงเสียดทานของการเดินก็ควรเป็น 0
ไม่ใช่หรอครับ   Huh Huh

คนเป็นวัตถุที่มีขนาด  ถ้าเราเอาหลักการที่ใช้กับอนุภาคมาใช้อย่างไม่ระวัง จะทำให้เกิดความสับสนได้
อีกตัวอย่างหนึ่งคือการที่คนกระโดดขึ้นจากพื้น แรงปฏิกิริยาที่พื้นทำต่อเท้าก็ทำที่ตำแหน่งที่พื้นสัมผัสกับเท้าซึ่งเป็นตำแหน่งที่อยู่นิ่ง งานโดยแรงปฏิกิริยาเป็นศูนย์ แต่ทำไมคนถึงลอยขึ้นไปมีพลังงานจลน์เพิ่มขึ้น มีพลังงานศักย์โน้มถ่วงเพิ่มขึ้นล่ะ   coolsmiley

rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: October 10, 2013, 08:18:56 AM »

ขอบคุณครับ smitten smitten
rapee
neutrino
*

« Reply #5 on: December 04, 2013, 09:53:40 PM »

ขอถามอีกเรื่องนะครับ
คือผมไปอ่านเจอมาว่าจริงๆแล้ว แรงเสียดทานเกิดมาจากแรงแรงไฟฟ้า
ช่วยอธิบายหลักการให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ คือผมเชื่อมโยงไม่ออกว่ามันจะเกี่ยวกันอย่างไง
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: December 05, 2013, 09:47:04 PM »

ขอถามอีกเรื่องนะครับ
คือผมไปอ่านเจอมาว่าจริงๆแล้ว แรงเสียดทานเกิดมาจากแรงแรงไฟฟ้า
ช่วยอธิบายหลักการให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ คือผมเชื่อมโยงไม่ออกว่ามันจะเกี่ยวกันอย่างไง

ผมคิดว่าเนื่องจากแต่ละวัสดุก็มีประจุจึงเกิดการผลักการดูกันทำให้เกิดแรงเสียดทานครับ  Smiley
rapee
neutrino
*

« Reply #7 on: December 06, 2013, 03:57:16 PM »

แต่มันก็มีความสมมาตรอยู่ไม่ใช่หรอครับ แรงผลักน่าจะหักล้างกับเเรงดึงดูดหมด
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: December 06, 2013, 06:14:25 PM »

สมมาตรอะไรครับ ถ้างั้นหมายความว่าถ้าเรายืนอยู่เฉยๆเราก็สามารถจมลงไปในพื้นได้งั้นเหรอครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #9 on: December 08, 2013, 07:12:36 AM »

ผมคิดว่าน่าจะคิดเฉพาะโปรตอนเพราะว่ามีการรวมกันอย่างหนาแน่นในบริเวณนิวเคลียสซึ่งจะทำให้เกิดแรงไฟฟ้ามากกว่าอิเล็กตรอนมาก
ต่อมาดูว่าพื้นมีอะตอมเรียงกันเป็นแผ่นยาวมาก จึงผลักตัวเราขึ้น แต่ไม่เห็นจะมีแรงอันไหนไปทางซ้ายหรือทางขวา
สมมาตรอะไรครับ ถ้างั้นหมายความว่าถ้าเรายืนอยู่เฉยๆเราก็สามารถจมลงไปในพื้นได้งั้นเหรอครับ
สมมาตรซ้าย-ขวาครับ
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: December 08, 2013, 09:52:09 AM »

ยังผิดอยู่หลายที่นะครับ น้อง rapee
1.สถานการณ์ไม่ได้สมมาตรขนาดนั้น(ลองคิดถึงพื้นในชีวิตจริงดู)
2.การที่เราไม่คิดผลจากอิเล็กตรอนอาจจะไม่ถูกเท่าไหร่เพราะถ้าเรามองจากกฏของเกาส์ความหนาแน่นของการกระจายประจุไม่มีผลต่อสนาม ภายนอกการกระจาย(ที่ประมาณได้ว่า)เป็นทรงกลมแต่สิ่งที่มีผลคือขนาดประจุต่างหาก อีกอย่างเราไม่ได้เข้าไปไกล้นิวเคลียสขนาดนั้นผลจากeไม่น่าจะหายไป
3.สภาพของพื้นมันควรจะเปลี่ยนไปขณะที่เรากำลังเหยียบมันอยู่
rapee
neutrino
*

« Reply #11 on: December 09, 2013, 08:40:18 AM »

ยังผิดอยู่หลายที่นะครับ น้อง rapee
1.สถานการณ์ไม่ได้สมมาตรขนาดนั้น(ลองคิดถึงพื้นในชีวิตจริงดู)
2.การที่เราไม่คิดผลจากอิเล็กตรอนอาจจะไม่ถูกเท่าไหร่เพราะถ้าเรามองจากกฏของเกาส์ความหนาแน่นของการกระจายประจุไม่มีผลต่อสนาม ภายนอกการกระจาย(ที่ประมาณได้ว่า)เป็นทรงกลมแต่สิ่งที่มีผลคือขนาดประจุต่างหาก อีกอย่างเราไม่ได้เข้าไปไกล้นิวเคลียสขนาดนั้นผลจากeไม่น่าจะหายไป
3.สภาพของพื้นมันควรจะเปลี่ยนไปขณะที่เรากำลังเหยียบมันอยู่
เท่าที่ผมลองไปคิดดูนะครับ
คือถ้าเราเหยียบพื้น อะตอมจะถูกทำให้แบนลง (เหมือนวงกลมที่อยู่ใกล้วงสีม่วง) ตอนนี้เราพยายามไปทางขวา ถ้าอะตอมของเรา (สีม่วง) จะเข้าไปในเขตของอะตอมพื้น จะมีแรงทางไฟฟ้า (แรงเสียดทานที่เรารู้สึกนั้นเอง) ต้านอะตอมของเราทำให้เราเข้าไปได้ยาก แต่ตอนออกเขตอะตอมพื้น เราจะออกมาได้ง่ายเพราะไม่มีแรงต้าน
jali
SuperHelper

« Reply #12 on: December 11, 2013, 08:55:54 AM »

น่าจะประมาณนั้น ลองไปอ่านดูเรื่องแรงเสียดทานกลิ้งดูครับจะได้เข้าใจมากขึ้น
rapee
neutrino
*

« Reply #13 on: December 11, 2013, 10:02:28 AM »

น่าจะประมาณนั้น ลองไปอ่านดูเรื่องแรงเสียดทานกลิ้งดูครับจะได้เข้าใจมากขึ้น
อ่านจากไหนอะครับ มีแนะนำไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #14 on: December 11, 2013, 07:28:11 PM »

อ่านจากไหนอะครับ มีแนะนำไหมครับ
จากyoung นั่นแหละครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: