ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40802 Posts in 6022 Topics- by 5956 Members - Latest Member: peterpan03
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เเอร์โรไดนามิค  (Read 1210 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: July 04, 2013, 08:50:21 AM »

ในการแข่งขันรถยนต์สูตร 1 (Formula One) นั้น มีอัตราเร่งถึง 4G ซึ่งแน่นอนว่า ด้วยน้ำหนักรถนั้น ไม่เพียงพอสำหรับการออกตัวแรงได้ เพราะล้อจะหมุนฟรี

ผมเปิดอ่านบทความเกี่ยวกับเเอร์โรไดนามิค พอมาเจอประโยคนี้ก็งงอะครับ ทำไมล้อจึงหมุนฟรีครับ เเล้วน้ำหนักรถมันเกี่ยวกับเเรงที่ออกยังไงครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: July 04, 2013, 12:38:33 PM »

ถ้าคุณgotzilawut ไม่ขัดข้องอยากจะให้แนบข้อความมาด้วยครับ
แต่ว่าตอนนี้ตามความคิดของผม ผมคิดว่าที่ล้อมันหมุนฟรีเพราะแรงเสียดทานสถิตย์ไม่พอที่จะทำให้รถขับเคลื่อนได้(คำว่าอัตราเร่งของเขาค่อนข้างกำกวมแต่ผมว่ามันน่าจะหมายถึงของล้อมากกว่า แต่แรงที่ขับเคลื่อนคือแรงเสียดทาน ดังนั้นมันไม่ค่อยมีผิวไหนหรอกครับ ที่ค่าสัมประสิทธ์ความเสียดทานอยู่แถวๆ4)
« Last Edit: July 04, 2013, 06:43:53 PM by jali » Logged
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: July 04, 2013, 04:35:55 PM »

เข้าใจเเล้วครับ อิอิ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น