ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41041 Posts in 6096 Topics- by 6069 Members - Latest Member: Filo
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กเรียนถามข้อสงสัยโจทย์เกี่ยวกับตัวเก็บประจุครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรียนถามข้อสงสัยโจทย์เกี่ยวกับตัวเก็บประจุครับ  (Read 1429 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: June 20, 2013, 11:12:38 PM »

อาจารย์ครับ ผมเจอโจทย์ข้อหนึ่งผมลอกที่เขาเฉลยวิธีทำไว้ดังนี้ครับ

(ดูรูปที่แนบมาข้างล่าง)

ผมอยากเรียนถามสิ่งที่สงสัยครับว่า
 1. ทำไมตอนหา V รวม หลังจากปิดสวิตซ์แล้ว ในส่วนของ Q รวม ที่เป็นตัวตั้ง ตัวเลขจึงเป็น -12 ไมโครคูลอม + 48 ไมโครคูลอม ตัวเลข -12 (สีแดง)นั้น เครื่องหมาย ลบ มาจากไหนครับ

2.สืบเนื่องจากข้อ 1 แล้วเราจะทราบได้อย่างไรครับว่า ตัวไหนจะเป็น + ตัวไหนจะเป็น - เพราะตอนที่คำนวณออกมาตอนก่อนปิดสวิตซ์ Q1 และ Q2 ก็ออกมาเป็น + ทั่งคู่ นั่นคือเราทราบได้อย่างไรครับว่ากรณีนี้ ต้องเป็น -12 กับ + 48 เท่านั้น ทำไมจึงไม่เป็น +12 กับ-48 หรือ +12 กับ +48 หรือ -12กับ -48

3.ที่เฉลยมาเขาเขียนว่า ประจุรวมก่อนและหลังต้องเท่ากัน (ผมเข้าใจว่าตรงนี้คงเป็นไปตามกฏการอนุรักษ์ประจุไฟฟ้า) แต่ในโจทย์ข้อนี้ ประจุรวมก่อนปิดสวิตซ์ = 12 + 48 = 60 ไมโครคูลอมบ์ แต่ประจุรวมตอนหลัง = 7.2 +28.8 = 36 ไมโครคูลอมบ์ ทำไมประจุรวมก่อนกับหลังไม่เท่ากัน(ตามกฎการอนุรักษ์ประจุไฟฟ้า)ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

* capacitor.png (28.55 KB, 678x728 - viewed 271 times.)
« Last Edit: June 21, 2013, 08:05:18 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 21, 2013, 07:55:52 AM »

...
ผมอยากเรียนถามสิ่งที่สงสัยครับว่า
 1. ทำไมตอนหา V รวม หลังจากปิดสวิตซ์แล้ว ในส่วนของ Q รวม ที่เป็นตัวตั้ง ตัวเลขจึงเป็น -12 ไมโครคูลอม + 48 ไมโครคูลอม ตัวเลข -12 (สีแดง)นั้น เครื่องหมาย ลบ มาจากไหนครับ

2.สืบเนื่องจากข้อ 1 แล้วเราจะทราบได้อย่างไรครับว่า ตัวไหนจะเป็น + ตัวไหนจะเป็น - เพราะตอนที่คำนวณออกมาตอนก่อนปิดสวิตซ์ Q1 และ Q2 ก็ออกมาเป็น + ทั่งคู่ นั่นคือเราทราบได้อย่างไรครับว่ากรณีนี้ ต้องเป็น -12 กับ + 48 เท่านั้น ทำไมจึงไม่เป็น +12 กับ-48 หรือ +12 กับ +48 หรือ -12กับ -48

3.ที่เฉลยมาเขาเขียนว่า ประจุรวมก่อนและหลังต้องเท่ากัน (ผมเข้าใจว่าตรงนี้คงเป็นไปตามกฏการอนุรักษ์ประจุไฟฟ้า) แต่ในโจทย์ข้อนี้ ประจุรวมก่อนปิดสวิตซ์ = 12 + 48 = 60 ไมโครคูลอมบ์ แต่ประจุรวมตอนหลัง = 7.2 +28.8 = 36 ไมโครคูลอมบ์ ทำไมประจุรวมก่อนกับหลังไม่เท่ากัน(ตามกฎการอนุรักษ์ประจุไฟฟ้า)ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นต้องแม่นนิยามของค่าความจุไฟฟ้าก่อนว่า  C = Q/V โดยที่ Q คือขนาดประจุบนแผ่นใดแผ่นหนึ่งของตัวเก็บประจุ และ V คือขนาดของความต่างศักย์

ข้อ 1 และ ข้อ 2 โจทย์บอกว่าหลังจากต่อตัวเก็บประจุแต่ละตัวกับแบตเตอรี่แล้ว เขาถอดตัวเก็บประจุออก แล้วเอามาต่อกันโดยให้แผ่นที่มีประจุเครื่องหมายต่างกันมาต่อกันดังรูป ทำให้ ประจุฝั่งหนึ่งเป็น -12 กับ +48 และอีกฝั่งหนึ่งเป็น +12 กับ -48  ขนาดประจุบนแต่ละฝั่งจึงเป็น 36 เท่ากัน

ข้อ 3 ประจุไฟฟ้ารวมทั้งหมดเป็น 0 ทั้งก่อนและหลัง เราต้องเอาประจุทั้งที่เป็นบวกและลบมารวมกัน ไม่ใช่เอาแต่ขนาดมาบวกกัน

canine
neutrino
*

« Reply #2 on: June 21, 2013, 04:34:01 PM »

เข้าใจแล้วครับอาจารย์ครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ  Smiley 
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น