มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7249 Members - Latest Member: Sakuranosuke
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กการกระจายประจุเมื่อทรงกลมเจาะรู
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การกระจายประจุเมื่อทรงกลมเจาะรู  (Read 2268 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: June 06, 2013, 05:50:07 PM »

คือผมสงสัยครับว่าเวลาที่เรานำเอาทรงกลมตัวนำที่มีโพรงด้านในมา แล้วใส่ประจุลงไป หลังจากนั้นผมเจาะรูเล็กๆให้เชื่อมไปถึงโพรง แล้วผมอยากรู้ว่าหลังจากเจาะรูเสร็จมันจะมีประจุไปสะสมในผิวด้านในหรือเปล่าครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: June 06, 2013, 10:36:27 PM »

ใช่หมายถึง ทรงกลมตัวนำมีโพรงแล้วมีประจุอยู่ด้านในโพรง หลังจากนั้นก็เจาะรุ้จากที่ผิวตัวนำไปถึงตรงจุดที่พี่โพรงรึเปล่าครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: June 07, 2013, 07:01:32 PM »

ใช่หมายถึง ทรงกลมตัวนำมีโพรงแล้วมีประจุอยู่ด้านในโพรง หลังจากนั้นก็เจาะรุ้จากที่ผิวตัวนำไปถึงตรงจุดที่พี่โพรงรึเปล่าครับ  Smiley
ไม่ใช่ครับ ตอนแรกประจุกระจายอยู่ข้างนอกครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: June 09, 2013, 12:37:57 PM »

คือผมสงสัยครับว่าเวลาที่เรานำเอาทรงกลมตัวนำที่มีโพรงด้านในมา แล้วใส่ประจุลงไป หลังจากนั้นผมเจาะรูเล็กๆให้เชื่อมไปถึงโพรง แล้วผมอยากรู้ว่าหลังจากเจาะรูเสร็จมันจะมีประจุไปสะสมในผิวด้านในหรือเปล่าครับ

ถ้าเล็กมาก ประจุน่าจะประมาณเป็นศูนย์ได้

ให้สร้างผิวเกาส์เซียนผ่านเนื้อตัวนำ ผิวนี้จะผ่านส่วนที่เป็นรูเล็ก ๆ ด้วย
ฟลักซ์ที่ผ่านส่วนผิวในเนื้อตัวนำเป็นศูนย์ เพราะสนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำเป็นศูนย์  ส่วนที่ผ่านรูจะมีค่าน้อยมากเพราะพื้นที่รูมีขนาดน้อยมาก นอกจากนั้นสนามไฟฟ้าตรงบริเวณรูน่าจะมีขนาดน้อยด้วย เพราะสนามไฟฟ้าจากประจุ (ถ้ามี) ที่รอบ ๆ รู น่าจะมีทิศทางที่หักล้างกันเป็นส่วนใหญ่  ทำให้ฟลักซ์ที่ผ่านผิวปิดมีค่าน้อยมาก  ประจุที่อยู่ภายในผิวปิดจึงมีค่าน้อยไปด้วย จนประมาณว่าเป็นศูนย์ถ้ารูเล็กมาก ๆ

jali
SuperHelper

« Reply #4 on: June 09, 2013, 04:20:32 PM »

ถ้าเล็กมาก ประจุน่าจะประมาณเป็นศูนย์ได้

ให้สร้างผิวเกาส์เซียนผ่านเนื้อตัวนำ ผิวนี้จะผ่านส่วนที่เป็นรูเล็ก ๆ ด้วย
ฟลักซ์ที่ผ่านส่วนผิวในเนื้อตัวนำเป็นศูนย์ เพราะสนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำเป็นศูนย์  ส่วนที่ผ่านรูจะมีค่าน้อยมากเพราะพื้นที่รูมีขนาดน้อยมาก นอกจากนั้นสนามไฟฟ้าตรงบริเวณรูน่าจะมีขนาดน้อยด้วย เพราะสนามไฟฟ้าจากประจุ (ถ้ามี) ที่รอบ ๆ รู น่าจะมีทิศทางที่หักล้างกันเป็นส่วนใหญ่  ทำให้ฟลักซ์ที่ผ่านผิวปิดมีค่าน้อยมาก  ประจุที่อยู่ภายในผิวปิดจึงมีค่าน้อยไปด้วย จนประมาณว่าเป็นศูนย์ถ้ารูเล็กมาก ๆ
ขอบคุณครับ อาจารย์
ถ้างั้นแสดงว่าถ้ารูมันไม่เล็กมาก(แบบที่เราสมมุติ) มันก็จะมีประจุส่วนหนึ่งเข้าไปกระจายอยู่ข้างในโพรงตามที่กฏของเกาส์ควรจะบอกว่ามีได้ ใช่ไหมครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: June 09, 2013, 04:47:43 PM »

...
ถ้างั้นแสดงว่าถ้ารูมันไม่เล็กมาก(แบบที่เราสมมุติ) มันก็จะมีประจุส่วนหนึ่งเข้าไปกระจายอยู่ข้างในโพรงตามที่กฏของเกาส์ควรจะบอกว่ามีได้ ใช่ไหมครับ
ใช่ ...

jali
SuperHelper

« Reply #6 on: June 09, 2013, 06:20:48 PM »

...
ใช่ ...
ขอบคุณมากครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น