ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41241 Posts in 6175 Topics- by 8099 Members - Latest Member: mathephobia
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ลูกตุ้มพุ่งชน ครับ  (Read 3349 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tharit Tk.
neutrino
*

« on: May 30, 2013, 09:07:25 PM »

โจทย์ข้อ 3ครับ
คือผมสงสัยว่าทำไม เราไม่คิดโดยใช้กฎอนุรักษ์พลังงานคือ
mgl = (m+M)gH ได้ทันทีเลยครับ

ทำไมจึงจำเป็นต้อง คิด v หลังจากที่ชนแล้วติดกันไป(ด้วย การอนุรักษ์โมเมนตัม) แล้วจึงนำมาใช้ กับกฎอนุรักษ์พลังงานอีกทีครับ
คำตอบจึงได้เป็น (m/m+m)^2 l  ครับ

ขอบคุณครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: May 30, 2013, 09:42:26 PM »

การชนแล้วติดกันไปจะมีการสูญเสียพลังงานครับ ทำให้เราใช้อนุรักษ์พลังงานไม่ได้สำหรับระบบทั้งวัตถุสองก้อน แต่ถ้ารวมสิ่งแวดล้อมด้วยแล้วอนุรักษ์พลังงานก็ยังคงเป็นจริงอยู่ครับ โดยที่เมื่อชนแล้วติดกันไปมีการสุญเสียพลังงานเพราะในการชนแล้วติดกันไปวัตถุจะถูกบี้ด้วยครับ(เสียรูป)ซึ่งพลังงานที่ทำให้เสียรูปจะสูญเสียออกไปจากระบบ ในรูปความร้อน เสียง หรืออะไรก็แล้วแต่ครับ  Smiley
mopyi
neutrino
*

« Reply #2 on: May 30, 2013, 10:12:25 PM »

ความจริงไปถามในนี้ก็ได้นะครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5878.0.html
ไม่ต้องตั้งกระทู้โพสต์ข้อสอบใหม่ก็ได้ครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: May 31, 2013, 05:13:50 PM »

นั่นสิครับ แต่คงลบไม่ได้แล้ว   Grin
Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #4 on: May 31, 2013, 08:09:20 PM »

ขอบคุณมากๆครับ
สงสัยผมต้องอ่านเนื้อหา ให้แม่นๆทุกๆจุดก่อน ทำแล้วพลาดนิดๆหน่อยๆเยอะมากเลย  buck2

ส่วนเรื่องตั้งกระทู้เพิ่มมา ขออภัยด้วยครับ  Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: May 31, 2013, 08:19:32 PM »

พลาดนิดๆหน่อยๆนี่อาจจะเป็นทำโจทย์น้อยเกินไปก็ได้นะครับ  Smiley

ปล.เหมือนผมเลยแต่ว่าผมพลาดเยอะ  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: