ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9467 Members - Latest Member: จันทร์เพ็ญ
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปความเข้าใจผิด ๆ ในฟิสิกส์เกี่ยวกับ มิลลิเเกน [น้ำมัน] // น้ำ // เเสง // รถ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เกี่ยวกับ มิลลิเเกน [น้ำมัน] // น้ำ // เเสง // รถ  (Read 4147 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: May 19, 2013, 06:20:45 PM »

ที่ มิลลิเเกนใช้น้ำมันในการหา    mg=qE เพราะอะไรครับ       ///      

เคยที่เล่น ทอร์นาโดในขวด ทำไมเวลาหมุนขวด เเล้ว น้ำมันเหมือนมีอะไรดูดครับ  [ขอหลักการเลยนะครับ]      ///

เเสงที่ความถี่ 400-700 เป็นความถี่ที่เรามองเห็นทำไม มันถึงเป็นช่วงนี้ครับ   เป็นไปได้ไหมครับว่า ที่ ความถี่ 400-700 นั้นคลื่นมีพลังงานสูงพอที่จะเปลื่ยนเป็นพลังงานเเสง  [เเนวมั่วๆ]   ///

เวลาขับรถยน ด้วยความเร็วสูง [ เเนวตรง ] เเล้วเลี้ยงโค้ง [เเบบบิดทันที]ตัวจะเอน  เหมือนหนีศูนย์กลาง  ที่ตัวเอนเเบบนั้นเพราะเกี่ยวกับ ความเฉื่อย หรือเปล่าครับ เพราะตอนเเรก มวลมีทิศตรง เเต่พอเลี้ยงวทิศเปลื่ยนเเต่มวลยังคงพยายามรักษาสภาพอยุ่จึงเหมือน ตัวเอนหนีโค้ง    เเล้วมอไซค์เวลาโค้ง ไม่เห็นจะเอนหนี เพราะ อะไร หลักเดียวกันหรือเปล่าครับ  

« Last Edit: May 19, 2013, 07:21:46 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: May 19, 2013, 06:51:26 PM »

ที่ มิลลิเเกนใช้น้ำมันในการหา    mg=qE เพราะอะไรครับ       ///      

เคยที่เล่น ทอร์นาโดในขวด ทำไมเวลาหมุนขวด เเล้ว น้ำมันเหมือนมีอะไรดูดครับ  [ขอหลักการเลยนะครับ]      ///

เเสงที่ความถี่ 400-700 เป็นความถี่ที่เรามองเห็นทำไม มันถึงเป็นช่วงนี้ครับ   เป็นไปได้ไหมครับว่า ที่ ความถี่ 400-700 นั้นคลื่นมีพลังงานสูงพอที่จะเปลื่ยนเป็นพลังงานเเสง  [เเนวมั่วๆ]   ///

เวลาขับรถยน ด้วยความเร็วสูง [ เเนวตรง ] เเล้วเลี้ยงโค้ง [เเบบบิดทันที]ตัวจะเอน  เหมือนหนีศูนย์กลาง  ที่ตัวเอนเเบบนั้นเพราะเกี่ยวกับ ความเฉื่อย หรือเปล่าครับ เพราะตอนเเรก มวลมีทิศตรง เเต่พอเลี้ยงวทิศเปลื่ยนเเต่มวลยังคงพยายามรักษาสภาพอยุ่จึงเหมือน ตัวเอนหนีโค้ง    เเล้วมอไซค์เวลาโค้ง ไม่เห็นจะเอนหนี เพราะ อะไร หลักเดียวกันหรือเปล่าครับ  

เค้าใช้หยดน้ำมันเพราะเราจะถือว่าประจุมันมีมวลน้อยมากเมื่อเทียบกับมวลหยดน้ำมัน
ส่วนเรื่องสี ผมว่าเรื่องนี้มันน่าจะเกี่ยวกับreceptorในจอประสาทตามากกว่านะครับ
« Last Edit: May 19, 2013, 07:21:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: May 19, 2013, 07:48:36 PM »

อ่อ ขอบคุณครับ  เเล้วเคยอ่านเพิ่ม ที่ว่า น้ำมัน มันจะไม่กระจัดกระจายเหมือนน้ำ หรือเเบ่งตัวกระจุยไปมาเหมือนน้ำ อันนี้เกี่ยวไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: May 21, 2013, 09:52:23 AM »

อ่อ ขอบคุณครับ  เเล้วเคยอ่านเพิ่ม ที่ว่า น้ำมัน มันจะไม่กระจัดกระจายเหมือนน้ำ หรือเเบ่งตัวกระจุยไปมาเหมือนน้ำ อันนี้เกี่ยวไหมครับ
ก็คงเกี่ยวมั้งครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: