ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40669 Posts in 5992 Topics- by 5733 Members - Latest Member: Robocop
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์ระดับชาติครั้งที่12 มหาวิทยาลัยบูรพา  (Read 26204 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #45 on: June 18, 2013, 08:56:22 PM »

ให้คะแนนทั้งสองคำตอบ เพราะคำถามในข้อนี้เป็นคำถามนำเฉยๆ ซึ่งต้องการให้หาว่าแรงนี้จะสัมพันธ์กับความเร็วและความหนาแน่นอย่างไรเท่านั้น ในการหาแรงจริงจะกำหนดให้เท่ากับค่าสัมประสิทธิ์อันหนึ่งคูณกับคำตอบที่หามาได้ ถ้าคำตอบที่หามาได้แบบโมเมนตัมก็จะมีสัมประสิทธิ์ค่าหนึ่ง และถ้าใช้คำตอบที่หามาจากแบร์นูลลีก็จะใช้สัมประสิทธิ์ที่ต่างออกไป ซึ่งใช้ได้ทั้งคู่ แต่ที่ใช้กันทั่วโลกคือใช้แบบแบร์นูลลี
อ.ครับแล้วการที่เค้าใช้ผลต่างความดันในการคิดแรง แสดงว่าอากาศที่ด้านหลังของอุกาบาตนั้นมันยังมีการเคลื่่อนที่อยู่อีกหรือครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #46 on: June 20, 2013, 12:29:46 AM »

ให้คะแนนทั้งสองคำตอบ เพราะคำถามในข้อนี้เป็นคำถามนำเฉยๆ ซึ่งต้องการให้หาว่าแรงนี้จะสัมพันธ์กับความเร็วและความหนาแน่นอย่างไรเท่านั้น ในการหาแรงจริงจะกำหนดให้เท่ากับค่าสัมประสิทธิ์อันหนึ่งคูณกับคำตอบที่หามาได้ ถ้าคำตอบที่หามาได้แบบโมเมนตัมก็จะมีสัมประสิทธิ์ค่าหนึ่ง และถ้าใช้คำตอบที่หามาจากแบร์นูลลีก็จะใช้สัมประสิทธิ์ที่ต่างออกไป ซึ่งใช้ได้ทั้งคู่ แต่ที่ใช้กันทั่วโลกคือใช้แบบแบร์นูลลี

ขอบคุณมากครับอาจารย์  smitten แต่ผมยังสงสัยอยู่อีกนิดหน่อยครับ คือ โจทย์เช่น จงหาแรงที่ลำอากาศเข้าชนกำแพง(แล้วอากาศหยุดนิ่ง)ทำต่อกำแพง ทั้งวิธีแบร์นูลลีและโมเมนตัมเป็นวิธีที่ถูกตั้งทั้งสอง แม้จะให้คำตอบต่างกันใช่มั้ยครับ  Huh ในการแข่ง TPhO ครั้งที่ 4 ที่ม.สุรนารี ที่เป็นข้อเป่าอากาศยกมวล มีคำถามทำนองนี้เหมือนกันครับ แต่เหมือนเฉลยจะให้คะแนนเฉพาะวิธีโมเมนตัม  buck2
« Last Edit: June 20, 2013, 12:32:10 AM by CanonX » Logged
sujint
neutrino
*

« Reply #47 on: June 22, 2013, 12:06:13 AM »

ในกรณีนี้คำตอบทั้งคู่ไม่ถูกต้องทั้งคู่ จึงไม่มีคำตอบไหนถูกกว่ากัน จึงให้คะแนนทั้งคู่

คำตอบแบบแบร์นูลลียังไม่ถูกต้องเพราะอากาศไม่ได้ไปหยุดทั่วทั้งพื้นผิวหน้าตัดของวัตถุจริงอย่างที่ตั้งสมมุติฐานไว้

คำตอบแบบโมเมนตัมไม่ถูกต้องเพราะลำอากาศที่เปลี่ยนโมเมนตัมไปนั้นไม่ได้มีเฉพาะที่กระทบกับพื้นที่หน้าตัดวัตถุเท่านั้น ลำอากาศที่ใหญ่กว่าพื้นที่หน้าตัดของวัตถุก็มีการเบี่ยงเบนทิศทางเช่นกัน และบางส่วนมันก็ไม่ได้หยุดสนิทเลยไม่สามารถหาโมเมนตัมที่เปลี่ยนไปได้ถูกต้อง

ส่วนโจทย์ที่สุรนารี จะหาการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมได้ชัดเจนเพราะรู้พื้นที่หน้าตัดของลำอากาศชัดและรู้ความเร็วที่เปลี่ยนไปชัดเจนดังนั้นการใช้โมเมนตัมจึงเป็นคำตอบที่ถูก
ส่วนสมการแบร์นูลลีใช้ไม่ได้ที่บริเวณเส้นโค้งมากๆ
CanonX
neutrino
*

« Reply #48 on: June 22, 2013, 11:09:30 PM »

ในกรณีนี้คำตอบทั้งคู่ไม่ถูกต้องทั้งคู่ จึงไม่มีคำตอบไหนถูกกว่ากัน จึงให้คะแนนทั้งคู่

คำตอบแบบแบร์นูลลียังไม่ถูกต้องเพราะอากาศไม่ได้ไปหยุดทั่วทั้งพื้นผิวหน้าตัดของวัตถุจริงอย่างที่ตั้งสมมุติฐานไว้

คำตอบแบบโมเมนตัมไม่ถูกต้องเพราะลำอากาศที่เปลี่ยนโมเมนตัมไปนั้นไม่ได้มีเฉพาะที่กระทบกับพื้นที่หน้าตัดวัตถุเท่านั้น ลำอากาศที่ใหญ่กว่าพื้นที่หน้าตัดของวัตถุก็มีการเบี่ยงเบนทิศทางเช่นกัน และบางส่วนมันก็ไม่ได้หยุดสนิทเลยไม่สามารถหาโมเมนตัมที่เปลี่ยนไปได้ถูกต้อง

ส่วนโจทย์ที่สุรนารี จะหาการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมได้ชัดเจนเพราะรู้พื้นที่หน้าตัดของลำอากาศชัดและรู้ความเร็วที่เปลี่ยนไปชัดเจนดังนั้นการใช้โมเมนตัมจึงเป็นคำตอบที่ถูก
ส่วนสมการแบร์นูลลีใช้ไม่ได้ที่บริเวณเส้นโค้งมากๆ

ขอบคุณมากครับอาจารย์  smitten
mopyi
neutrino
*

« Reply #49 on: August 04, 2013, 05:14:54 PM »

...
g)จากกฏข้อที่1ของthermodynamics
\displaystyle \Delta U=Q-W
\displaystyle \frac{1}{\gamma -1}P_{A}V_{B}(1-\frac{T_{A}}{T_{B}})=-(\frac{1}{2}\frac{(mg)^{2}}{k}-\frac{mgV_{B}T_{A}}{aT_{B}})
...

ตรงนี้ทราบได้อย่างไรครับว่า Q = 0  idiot2

Hitch your wagon to the star.
jali
SuperHelper

« Reply #50 on: August 04, 2013, 05:40:11 PM »

...
g)จากกฏข้อที่1ของthermodynamics
\displaystyle \frac{1}{\gamma -1}P_{A}V_{B}(1-\frac{T_{A}}{T_{B}})=-(\frac{1}{2}\frac{(mg)^{2}}{k}-\frac{mgV_{B}T_{A}}{aT_{B}})
...

ตรงนี้ทราบได้อย่างไรครับว่า Q = 0  idiot2
ไม่ใช่ว่าเค้าบอกว่ามันเป็นฉนวนเหรอครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #51 on: August 07, 2013, 04:38:22 AM »

...
...

ไม่ใช่ว่าเค้าบอกว่ามันเป็นฉนวนเหรอครับ

เค้าบอกว่าเป็นแค่ฝั่งเดียวนะครับ

jali
SuperHelper

« Reply #52 on: August 07, 2013, 08:13:51 AM »

คุณmopyiคิดมากไปหรือเปล่าครับ ในโจทย์เค้าบอกว่า"ทุกส่วนของกระบอกสูบและท่อเป็นฉนวนความร้อน"
mopyi
neutrino
*

« Reply #53 on: August 07, 2013, 08:47:57 PM »

คุณmopyiคิดมากไปหรือเปล่าครับ ในโจทย์เค้าบอกว่า"ทุกส่วนของกระบอกสูบและท่อเป็นฉนวนความร้อน"

แต่ในที่เค้าบอกมันอยู่ในย่อหน้าของ B นะครับไม่ได้รวมที่ A ด้วยอีกอย่างที่ B เค้าก็ไม่ได้บอกว่าลูกสูบสามารถขึ้นลงได้โดยไม่มีแรงเสียดทานซึ่งนี่อาจทำให้เกิดแรงเสียดทานทำงานให้เกิดความร้อนไหลเข้าหรืออกจากระบบนะครับ

jali
SuperHelper

« Reply #54 on: August 08, 2013, 09:59:44 PM »

ถ้าคุณยังไม่สบายใจเกี่ยวกับสมมุติฐานของเรา
คุณอาจเห็นคำว่าสุญญากาศที่ด้านนอกของกระบอกสูบ นี่บอกเราแล้วว่าไม่มีทางมีความร้อนไหลเข้าหรือออกได้
และถ้าคุณยังจะบอกต่ออีกว่าอาจจะเอาความร้อนมาจากกระบอกสูบเราก็ประมาณได้อีกว่ามวลมันน้อยมากและไม่มีผล
mopyi
neutrino
*

« Reply #55 on: August 16, 2013, 08:18:59 PM »

ถ้าคุณยังไม่สบายใจเกี่ยวกับสมมุติฐานของเรา
คุณอาจเห็นคำว่าสุญญากาศที่ด้านนอกของกระบอกสูบ นี่บอกเราแล้วว่าไม่มีทางมีความร้อนไหลเข้าหรือออกได้
และถ้าคุณยังจะบอกต่ออีกว่าอาจจะเอาความร้อนมาจากกระบอกสูบเราก็ประมาณได้อีกว่ามวลมันน้อยมากและไม่มีผล

พอจะเข้าใจคำอธิบายแรกแล้วครับ เพราะมันไม่มีโมเลกลุให้ถ่ายเทพลังงาน จึงไม่มีความร้อนไหลเข้าหรือออกจากข้างนอกใช่ไหมครับ
แต่คำอธิบายที่สอง ทำไมมวลของลูกสูบถึงไปเกี่ยวกับความร้อนเหรอครับ  idiot2

CanonX
neutrino
*

« Reply #56 on: October 05, 2013, 02:56:59 AM »

พอจะเข้าใจคำอธิบายแรกแล้วครับ เพราะมันไม่มีโมเลกลุให้ถ่ายเทพลังงาน จึงไม่มีความร้อนไหลเข้าหรือออกจากข้างนอกใช่ไหมครับ
แต่คำอธิบายที่สอง ทำไมมวลของลูกสูบถึงไปเกี่ยวกับความร้อนเหรอครับ  idiot2

ผมคิดว่าน่าจะหมายถึง ความร้อนที่ถ่ายเทจากลูกสูบเป็นไปตามสมการ Q = mc \Delta T ถ้ามวลลูกสูบมีค่าน้อยมากๆ ความร้อนที่ถ่ายเทก็จะมีค่าน้อยด้วยครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #57 on: October 05, 2013, 03:15:23 PM »

ผมคิดว่าน่าจะหมายถึง ความร้อนที่ถ่ายเทจากลูกสูบเป็นไปตามสมการ Q = mc \Delta T ถ้ามวลลูกสูบมีค่าน้อยมากๆ ความร้อนที่ถ่ายเทก็จะมีค่าน้อยด้วยครับ

ความสัมพันธ์นี้จะใช้ได้ดีเมื่อผลต่างอุณหภูมิมีค่าน้อยๆไม่ใช่เหรอครับ  idiot2

krirkfah
SuperHelper

« Reply #58 on: October 05, 2013, 03:59:14 PM »

แต่คำอธิบายที่สอง ทำไมมวลของลูกสูบถึงไปเกี่ยวกับความร้อนเหรอครับ  idiot2

ความสัมพันธ์นี้จะใช้ได้ดีเมื่อผลต่างอุณหภูมิมีค่าน้อยๆไม่ใช่เหรอครับ  idiot2
ต่างมากๆก็ได้ไม่ใช่หรอครับ ไม่งั้นเราคงทำโจทย์ประเภทน้ำแข็งกับน้ำร้อนผสมกันไม่ได้  Grin ส่วนเรื่องพวกแรงเสียดทานในฝั่งB เขาไม่ได้สนใจครับ แต่ถ้าจะหาลองทำจากการตั้ง ทฤษฎีงาน-พลังงานดูสิครับ ถ้ามันหาได้เราก็ควรใส่ครับ  Smiley
mopyi
neutrino
*

« Reply #59 on: October 05, 2013, 07:37:43 PM »

...
ต่างมากๆก็ได้ไม่ใช่หรอครับ ไม่งั้นเราคงทำโจทย์ประเภทน้ำแข็งกับน้ำร้อนผสมกันไม่ได้  Grin ส่วนเรื่องพวกแรงเสียดทานในฝั่งB เขาไม่ได้สนใจครับ แต่ถ้าจะหาลองทำจากการตั้ง ทฤษฎีงาน-พลังงานดูสิครับ ถ้ามันหาได้เราก็ควรใส่ครับ  Smiley

ถ้าต่างมากๆได้ ผลต่างอุณหภูมิที่มากเมื่อคูณกับมวลน้อยๆแล้วก็มีค่านะครับดังนั้นความร้อนที่เกิดขึ้นก็ไม่สามารถละได้
ผมคิดว่าน่าจะตั้งแบบที่คุณบอกแหละครับ

Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น