ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์ระดับชาติครั้งที่12 มหาวิทยาลัยบูรพา  (Read 27076 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #30 on: May 26, 2013, 09:04:52 AM »

ทำข้อสองไปพลางๆละกันครับ
a)เมื่อก๊าซหยุดไหลความดันก็ต้องมีค่าเท่ากันทั้งในสองกระบอกสูบ
\displaystyle P=\frac{mg}{a}
b) จาก \displaystyle F=kx=\frac{kV}{a} ดังนั้น V=\frac{Fa}{k}
\displaystyle V=\frac{mga}{k}
c) ให้ \displaystyle V_{0} เป็นปริมาตรตอนแรก V เป็นปริมาตรตอนหลัง
เราได้
\displaystyle P_{A}V_{0}=n_{0}RT_{A} P_{A}V=nRT_{A}
\displaystyle P_{A}V_{B}=(n_{0}-n)RT_{B} ดังนั้นเราจึงได้
\displaystyle V_{0}-V=V_{B}\frac{T_{A}}{T_{B}}
d)ถ้าก๊าซไหลช้ามากเราประมาณว่ามวลmมันอยู่ในสมดุลตลอดเวลาได้ ดังนั้นงานที่มันทำให้คือ
\displaystyle \frac{mg}{a}(V_{0}-V)=\frac{mg}{a}V_{B}\frac{T_{A}}{T_{B}}
e)งานที่ก๊าซทำมีค่าเท่ากับพลังงานศักย์ที่เปลี่ยนไป นั่นคือ
\displaystyle W_{gas}=\Delta U=\frac{1}{2}kx^{2}=\frac{1}{2}k(\frac{mg}{k})^{2}
f)จากที่โจทย์ให้มา เรามี
\displaystyle \Delta U=\frac{P_{f}V_{f}}{\gamma -1}-\frac{P_{i}V_{i}}{\gamma -1}
ระบบของเรามีก๊าซสองส่วนคือในกระบอกสูบทั้งสองดังนั้นเราได้
\displaystyle \Delta U=\frac{1}{\gamma -1}((P_{A}V_{B}+P_{A}V)-P_{A}V_{0}
\displaystyle =\frac{1}{\gamma -1}P_{A}(V_{B}-(\Delta V)))=\frac{1}{\gamma -1}P_{A}V_{B}(1-\frac{T_{A}}{T_{B}})
g)จากกฏข้อที่1ของthermodynamics
\displaystyle \Delta U=Q-W
\displaystyle \frac{1}{\gamma -1}P_{A}V_{B}(1-\frac{T_{A}}{T_{B}})=-(\frac{1}{2}\frac{(mg)^{2}}{k}-\frac{mgV_{B}T_{A}}{aT_{B}})
\displaystyle =-\frac{1}{2}\frac{(mg)^{2}}{k}+\frac{(mg)^{2}T_{A}}{kT_{B}}
\displaystyle \Delta U=\frac{1}{\gamma -1}\frac{(mg)^{2}}{k}(1-\frac{T_{A}}{T_{B}})
\displaystyle \frac{T_{B}}{T_{A}}= \frac{2\gamma }{\gamma +1}
CanonX
neutrino
*

« Reply #31 on: May 26, 2013, 11:42:09 AM »

ผมสงสัยข้อ 1.2 ข้อย่อยแรก ที่หาแรงต้านที่ทำต่ออุกกาบาตน่ะครับ วิธีไหนถูกกันแน่ครับ มันดูแปลกๆนะครับที่มีแรงต้านสองค่าที่เป็นไปได้  buck2
มีสองค่าอะไรกันครับ ช่วยแสดงให้ดูหน่อยครับ
ในเฉลยเขียนไว้ครับ  buck2

http://www.further-academy.com/forums/index.php?topic=67.msg236#msg236
« Last Edit: May 26, 2013, 01:06:24 PM by CanonX » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #32 on: May 26, 2013, 08:46:02 PM »

ผมสงสัยข้อ 1.2 ข้อย่อยแรก ที่หาแรงต้านที่ทำต่ออุกกาบาตน่ะครับ วิธีไหนถูกกันแน่ครับ มันดูแปลกๆนะครับที่มีแรงต้านสองค่าที่เป็นไปได้  buck2
มีสองค่าอะไรกันครับ ช่วยแสดงให้ดูหน่อยครับ
ในเฉลยเขียนไว้ครับ  buck2

http://www.further-academy.com/forums/index.php?topic=67.msg236#msg236
ก็ถ้าเราสมมุติว่าอากาศมันพุ่งเข้ามาแล้วหยุดนิ่ง เราก็จะรู้ว่าอากาศด้านหลังมันก็หยุดนิ่งดังนั้นมันจึงมีความดันที่เกิดจากตัวอากาศอย่างเดียวเท่ากันครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #33 on: May 26, 2013, 10:19:31 PM »

...
ก็ถ้าเราสมมุติว่าอากาศมันพุ่งเข้ามาแล้วหยุดนิ่ง เราก็จะรู้ว่าอากาศด้านหลังมันก็หยุดนิ่งดังนั้นมันจึงมีความดันที่เกิดจากตัวอากาศอย่างเดียวเท่ากันครับ
ไม่ค่อยเข้าใจที่ว่ามาอะครับ  Cry ขอโทษด้วยครับ  icon adore

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากให้ช่วยแสดงวิธีทำโดยใช้สมการแบร์นูลลีให้ได้คำตอบเท่ากันกับการใช้โมเมนตัม(หรือกลับกัน)ให้ดูหน่อยน่ะครับ  icon adore  buck2
« Last Edit: May 26, 2013, 10:57:07 PM by CanonX » Logged
sujint
neutrino
*

« Reply #34 on: May 27, 2013, 10:40:26 AM »

วัตถุขนาดใหญ่เมื่อเคลื่อนที่แหวกอากาศจะทำให้อากาศที่ผิวหน้าบางส่วนหยุดนิ่ง และมีความดันสูง ด้านหลังอาจเป็นสุญญากาศ แรงต้านชนิดง่ายที่สุดคือคิดเสมือนว่าอากาศด้านหน้าหยุดนิ่งทั้งหมด แต่แรงต้านจริงจะไม่เป็นอย่างนี้ แรงต้านจริงหาได้จากการทดลองหรือแบบจำลองที่ใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากที่สุด ค่าที่หาได้จะถูกนำมานิยามค่าสัมประสิทธิ์ Cd โดย Cd นี้จะหมายถึงค่าแรงต้านจริงต่อแรงต้านแบบง่ายสุด ดังนั้นแรงต้านที่เกิดขึ้นจริงจะเท่ากับ Cd เท่าของแรงต้านแบบง่ายสุดนั่นเอง

ค่าCd นี้จะสะท้อนถึงความปั่นป่วนของการไหล ความเป็นสุญญากาศและรูปร่างของวัตถุอยู่ในตัวเลย
jali
SuperHelper

« Reply #35 on: May 30, 2013, 08:56:45 PM »

อ.ครับแล้ว Cdนี่มันไม่จำเป้นต้องเป็นค่าคงที่ใช่ไหมครับ
sujint
neutrino
*

« Reply #36 on: June 01, 2013, 12:35:26 AM »

ปกติแล้ว Cd จะมีค่าเกือบคงที่ นั่นคือเปลี่ยนแปลงตามความเร็วอย่างช้าๆ
Wesley
neutrino
*

« Reply #37 on: June 02, 2013, 12:16:22 PM »

ขอโทษนะครับทำไมข้อสองไม่คิดความดันบรรยากาศหนะครับผม งง อ้างอิงจาก  http://www.further-academy.com/forums/index.php?topic=67.msg236#msg236   รบกวนด้วยนะตรับผม
sujint
neutrino
*

« Reply #38 on: June 02, 2013, 06:15:16 PM »

ไม่จำเป็นต้องคิดเพราะกรณีนี้อุกกาบาตมีความเร็วสูง ความดันที่เกิดขึ้นจากการเปลี่ยนแปลงความเร็วจะมากกว่าความดันบรรยากาศมากมาย
jali
SuperHelper

« Reply #39 on: June 02, 2013, 06:19:36 PM »

ปกติแล้ว Cd จะมีค่าเกือบคงที่ นั่นคือเปลี่ยนแปลงตามความเร็วอย่างช้าๆ
อ๋ิอ ขอบคุณครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #40 on: June 03, 2013, 04:20:52 PM »

ไม่จำเป็นต้องคิดเพราะกรณีนี้อุกกาบาตมีความเร็วสูง ความดันที่เกิดขึ้นจากการเปลี่ยนแปลงความเร็วจะมากกว่าความดันบรรยากาศมากมาย
ขอบคุณมากครับอาจารย์  smitten smitten
CanonX
neutrino
*

« Reply #41 on: June 18, 2013, 06:30:31 PM »

ผมรบกวนถามอีกรอบนะครับ (แต่คำถามเดิม)  icon adore  Grin

จาก http://www.further-academy.com/forums/index.php?topic=67.msg236#msg236 ตรงเฉลยข้อ 1.2-ก) อะครับ

วิธี a ใช้สมการแบร์นูลลี ได้คำตอบ F =  -\dfrac{1}{2} \rho v^2

วิธี b ใช้โมโมนตัม ได้คำตอบ F = \rho v^2

ผมสงสัยว่าทำไมวิธีทั้งสองถึงได้คำตอบไม่เท่ากันล่ะครับ หรือจริงๆแล้วมันเท่ากันแต่ผมดูผิด  idiot2 ถ้าผมดูผิดรบกวนช่วยบอกผมหน่อยครับว่าจริงๆแล้วคำตอบเป็นเท่าไหร่ ได้ยังไง  icon adore

ปล. ในห้องสอบทำแบบ a ไปครับ  buck2
jali
SuperHelper

« Reply #42 on: June 18, 2013, 07:14:59 PM »

...
ผมสงสัยว่าทำไมวิธีทั้งสองถึงได้คำตอบไม่เท่ากันล่ะครับ
...
ผมจำคำตอบไม่ได้แต่ว่าวิธีโมเมนตัมจะถูก
ส่วนวิธีสมการเบอร์นูลลีผมไม่รู้ว่าใช้อย่างไรถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยพิมพ์ให้ดูหน่อยครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #43 on: June 18, 2013, 07:34:14 PM »

...
ผมสงสัยว่าทำไมวิธีทั้งสองถึงได้คำตอบไม่เท่ากันล่ะครับ
...
ผมจำคำตอบไม่ได้แต่ว่าวิธีโมเมนตัมจะถูก
ส่วนวิธีสมการเบอร์นูลลีผมไม่รู้ว่าใช้อย่างไรถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยพิมพ์ให้ดูหน่อยครับ
ผมก็คิดว่าวิธีโมเมนตัมถูกครับ วิธีอยู่ใน link ที่ผมว่ามาเลยครับ ตั้งสมการเช่นนั้นแล  Grin
sujint
neutrino
*

« Reply #44 on: June 18, 2013, 08:53:02 PM »

ให้คะแนนทั้งสองคำตอบ เพราะคำถามในข้อนี้เป็นคำถามนำเฉยๆ ซึ่งต้องการให้หาว่าแรงนี้จะสัมพันธ์กับความเร็วและความหนาแน่นอย่างไรเท่านั้น ในการหาแรงจริงจะกำหนดให้เท่ากับค่าสัมประสิทธิ์อันหนึ่งคูณกับคำตอบที่หามาได้ ถ้าคำตอบที่หามาได้แบบโมเมนตัมก็จะมีสัมประสิทธิ์ค่าหนึ่ง และถ้าใช้คำตอบที่หามาจากแบร์นูลลีก็จะใช้สัมประสิทธิ์ที่ต่างออกไป ซึ่งใช้ได้ทั้งคู่ แต่ที่ใช้กันทั่วโลกคือใช้แบบแบร์นูลลี
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น