มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8022 Members - Latest Member: Areefen
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ความเร่งสัมผัสในกรอบอ้างอิงที่แตกต่างกัน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความเร่งสัมผัสในกรอบอ้างอิงที่แตกต่างกัน  (Read 2226 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
แสงสุดท้าย
neutrino
*

« on: May 10, 2013, 06:18:13 PM »

ช่วยดูให้ทีครับผม ผมสงสัยว่ากรอบอ้างอิงมันมีผลยังไงหรอครับ แล้วพอจะมีตัวอย่างให้เห็นชัดๆไหมครับเกี่ยวกับตัวกรอบอิงที่จะเลือกใช่ผมไม่ค่อยเข้าเลยครับขอบคุณครับ
« Last Edit: May 10, 2013, 06:25:51 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: May 10, 2013, 08:18:49 PM »

ก็ใช้การสัมพัทธ์เทียบปกติครับ ส่วนค่า b ก็เหมือนความเร้วกับความเร่งในแนวรัศมีหนะครับ เพราะบันไดมันเคลื่อนที่ครับ (คล้ายๆกรณีการเคลื่อนที่เป็นรูปก้นหอยหนะครับ)   ไอเจ้ากรอบอ้างอิงมีผลทำให้คนในแต่ละกรอบมองเห็นการเคลื่อนที่ต่างกันครับ ถ้าแต่ละกรอบมันไม่เหมือนกันนะครับ ที่ว่ากรอบไม่เหมือนกันหมายถึง เร็วไม่เท่ากันหรือเร่งไม่เท่ากันหรืออันนึงไม่เร่งอันนึงเร่ง สมการของพวกการสัมพัทธ์(แบบเวกเตอร์) ก็ คือ \vec{r}_{A/B}=\vec{r}_A-\vec{r}_B แล้วทำการ differentiate เทียบเวลาครั้งหนึ่งจะได้ความเร็ว differentiate เทียบเวลาสองครั้งจะได้ความเร่ง ทำให้เราได้สมการ \vec{v}_{A/B}=\vec{v}_A-\vec{v}_B กับ \vec{a}_{A/B}=\vec{a}_A-\vec{a}_B  Smiley
« Last Edit: May 10, 2013, 08:44:12 PM by krirkfah » Logged
แสงสุดท้าย
neutrino
*

« Reply #2 on: May 11, 2013, 12:55:06 AM »

ครับผมว่าแต่การเคลื่อนที่รูปก้นหอยคืออะไรหรอครับ ช่วยแสดงวิธีการคิดได้ไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: May 11, 2013, 09:25:25 AM »

ครับผมว่าแต่การเคลื่อนที่รูปก้นหอยคืออะไรหรอครับ ช่วยแสดงวิธีการคิดได้ไหมครับ
ผมคิดว่าไม่น่าจะต้องใช้ถึงขนาดนั้นนะครับ
ลองใช้ระบบโพลาร์ดูครับ ผมคิดว่ามันน่าจะออก
ส่วนที่เป็นการสัมพัทธ์ก็ใช้ตามที่คุณkrirkfahบอกก็น่าจะออก
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: May 11, 2013, 06:16:55 PM »

ผมแค่ยกตัวอย่างว่าเหมือนการเคลื่อนที่รูปก้นหอยหนะครับ  Smiley http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/c/c5/Archimedean_spiral.svg/300px-Archimedean_spiral.svg.png เป็นรูปประมาณนี้ครับ ใช้ Polar coordinate วิเคราะห์แล้วจะง่ายครับ ว่าแต่เคยเห็นการเขียนความเร็วความเร่งในรูป Polar coordinate รึเปล่าครับ ถ้าไม่จะได้ลงรูปให้ครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น