ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงโจทย์ Young หาความเร็วและความเร่งจากกราฟความดันของคลื่นเสียง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ Young หาความเร็วและความเร่งจากกราฟความดันของคลื่นเสียง  (Read 4291 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bambam0802
neutrino
*

« on: May 07, 2013, 01:58:45 PM »

ผมสงสัยข้อ d) ครับ

p(x,t) = -B \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}

\frac{\partial y(x,t)}{\partial x} = - \frac{1}{B} p (x,t)

ตรงความเร็ว ผมเข้าใจถูกไหมครับว่าเขาทำแบบนี้

v_{y} = \frac{\partial y(x,t)}{\partial t}  =   \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}\cdot  \frac{\partial x}{\partial t} = v \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}

v_{y} = - \frac{v}{B} p (x,t)

แล้วก็แทนค่าโดยเอา p ที่เป็นลบมากที่สุด
แต่ส่วนความเร่งทำไมเขาไม่ดิฟอีกรอบครับ

a_{y} = \frac{\partial}{\partial t} \frac{-v}{B}  p(x,t)   ซึ่ง v เมื่อเทียบกับเวลาแล้วมันคงที่

a_{y} = \frac{-v}{B}  \frac{\partial p(x,t)}{\partial t} แล้วก็แทนค่าด้วยความชันที่เป็นลบมากสุดซึ่งไม่ตรงกับคำตอบครับ

ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ

* 21-36.jpg (164.61 KB, 621x723 - viewed 433 times.)

* 21-36 Ans.jpg (46.36 KB, 542x232 - viewed 392 times.)
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: May 07, 2013, 04:55:33 PM »

...
\frac{\partial y(x,t)}{\partial x}\cdot  \frac{\partial x}{\partial t} = v \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}
...
ผมว่าบรรทัดนี้ยังไม่ค่อยถูกนะครับ xกับtมันเป็นตัวแปรที่อิสระต่อกันดังนั้นการที่เราสรุปว่า \frac{dx}{d t}=vนั้นมันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง แต่ว่าคำตอบมันดันออกมาตรงพอดี
bambam0802
neutrino
*

« Reply #2 on: May 08, 2013, 10:36:01 PM »

...
\frac{\partial y(x,t)}{\partial x}\cdot  \frac{\partial x}{\partial t} = v \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}
...
ผมว่าบรรทัดนี้ยังไม่ค่อยถูกนะครับ xกับtมันเป็นตัวแปรที่อิสระต่อกันดังนั้นการที่เราสรุปว่า \frac{dx}{d t}=vนั้นมันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง แต่ว่าคำตอบมันดันออกมาตรงพอดี

ผมผิดจริงๆด้วย แล้วอย่างนี้เขาทำอย่างไรครับถึงมี v โผล่มาได้
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: May 09, 2013, 10:00:50 AM »

เค้าทำแบบนี้ครับ Grin
ให้
\displaystyle y(x,t)=f(x-vt)
\displaystyle \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}=\frac{\partial f(x-vt)}{\partial x}=\frac{\partial f(x-vt)}{\partial x-vt}\cdot \frac{\partial x-vt}{\partial x}= {f}^\prime(x-vt)
\displaystyle \frac{\partial y(x,t)}{\partial t}=\frac{\partial f(x-vt)}{\partial t}=\frac{\partial f(x-vt)}{\partial x-vt}\cdot \frac{\partial x-vt}{\partial t}= -v{f}^\prime(x-vt)
ดังนั้น
\displaystyle \frac{\partial y(x,t)}{\partial t}=\pm v\frac{\partial y(x,t)}{\partial x} (มีบวกลบเพราะขึ้นกับว่าคลื่นเคลื่อนที่ไปทางไหน)
bambam0802
neutrino
*

« Reply #4 on: May 12, 2013, 03:58:23 PM »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับคุณ jali

ผมขอถามต่อตรงความเร่งหน่อยนะครับ

จาก \displaystyle \frac{\partial y(x,t)}{\partial t}= -v{f}^\prime(x-vt)

ถ้าผม partial diff เทียบ t อีกรอบของสมการนี้มันจะได้

\displaystyle \frac{\partial y^{2}(x,t)}{\partial t^{2}} = {f}^\prime(x-vt) \frac{\partial v}{\partial t} + (-v) \frac{\partial{f}^\prime(x-vt)}{\partial t}

แต่โจทย์ไม่ได้บอกว่าลมมีความเร่ง จึงได้  \frac{\partial v}{\partial t}= 0 หรือเปล่าครับ
แล้วผมก็ทำพจน์ที่เหลือคล้ายๆกับที่คุณ jali ทำข้างบนก็จะได้

\displaystyle \frac{\partial y^{2}(x,t)}{\partial t^{2}} = v^{2} f^{\prime\prime}(x-vt)

ซึ่ง f^{\prime\prime}(x-vt) =  \frac{\partial y^{2}(x,t)}{\partial x^{2} }    และ \frac{\partial p(x,t)}{\partial x } = -B \frac{\partial y^{2}(x,t)}{\partial x^{2}}

ก็จะได้

\displaystyle \frac{\partial y^{2}(x,t)}{\partial t^{2}} = \frac{v^{2}}{B} \frac{\partial p(x,t)}{\partial x } ตามนี้ใช่หรือเปล่าครับ
bambam0802
neutrino
*

« Reply #5 on: May 12, 2013, 04:00:28 PM »

แล้วก็วิธีที่เฉลยเขาทำมันประมาณนี้หรือเปล่าครับ

P=\displaystyle\frac{F}{A}   และ   F=ma

a=\displaystyle\frac{PA}{m}    m=\rho{V}

a=\displaystyle\frac{PA}{\rho V}

ซึ่งก้อน \displaystyle\frac{PA}{V} เป็นความชันของความดันเหรอครับ ถ้าใช่เพราะว่าอะไรอะครับ
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: May 17, 2013, 07:05:28 PM »

...
แต่โจทย์ไม่ได้บอกว่าลมมีความเร่ง
...
เหตุผลตรงนี้ดูไม่ค่อยถูกนะครับ
แล้วก็วิธีที่เฉลยเขาทำมันประมาณนี้หรือเปล่าครับ
...
อันนี้ก็ไม่ใช่อ่าครับ ลองคิดดูดีๆเราทำอะไรผิดไปหรือเปล่า
bambam0802
neutrino
*

« Reply #7 on: May 22, 2013, 06:24:49 PM »

...
แต่โจทย์ไม่ได้บอกว่าลมมีความเร่ง
...
เหตุผลตรงนี้ดูไม่ค่อยถูกนะครับ
...
อันนี้ก็ไม่ใช่อ่าครับ ลองคิดดูดีๆเราทำอะไรผิดไปหรือเปล่า

อันแรกคือคลื่นมันมีความเร็วกำหนดตายตัวหรือเปล่า ประมาณแบบแสงเคลื่อนที่ด้วยความเร็วนี้ในสูญญากาศเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ ผมคิดไม่ออกจริงๆ  bang head

ส่วนอันที่สองมันประมานแบบ \frac{A}{V} คือหารกันแล้วมันจะได้ส่วนกลับของความยาว พอเอา P ซึ่งเป็นแกน y ของกราฟมาหารความยาวซึ่งเป็นแกน x ก็จะได้ความชันของกราฟ P กับความยาวใช่หรือเปล่าครับ
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: May 24, 2013, 09:39:59 AM »

เค้าใช้เงื่อนไขที่ว่าอัตราเร็วคลื่นมีค่าคงตัวในตัวกลางหนึ่งๆครับ
ส่วนเรื่องที่ใช้ความชันของความดันเหตุผล ยังผิดอยู่นะครับ
jali
SuperHelper

« Reply #9 on: May 26, 2013, 08:28:11 AM »

...
p(x,t) = -B \frac{\partial y(x,t)}{\partial x}
...
ตอนหาความเร่งแนะว่าลองใช้ตัวนี้ดูครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น