มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41147 Posts in 6137 Topics- by 7832 Members - Latest Member: sakolj
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องแรงเสียดทานเกี่ยวกับการกลิ้งโดยไม่ไถล
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงเสียดทานเกี่ยวกับการกลิ้งโดยไม่ไถล  (Read 3741 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
kantpiya
neutrino
*

« on: May 06, 2013, 12:10:48 PM »

การกลิ้งโดยไม่ไถลจะเกิดเมื่อ v =\omega R เช่นวัตถุเป็นทรงกลมกลิ้งโดยไม่ไถลอยู่แล้วและถ้าจะให้มันกลิ้งโดยไม่ไถลต่อ แรงที่กระทำ ต้องกระทำที่ผิว โดยให้ a =\alpha R การกลิ้งโดยไม่ไถลจะยังดำเนินต่อ เข้าสู่คำถามนะครับ สมมุติว่าผมดีดวัตถุทรงกลมเล็กๆไปบนพื้นราบ และข้างหน้ามีพื้นเอียง วางอยู่ใกล้ๆ ตอนที่มันกลิ้งขึ้นไป ตอนแรก มันอาจจะกลิ้งโดยมีการไถลอยู่ โดยทิศแรงเสียดทานมี ทิศลง แล้วถ้ามันกลิ้งโดยไม่ไถลแล้วขณะที่มันยังเคลื่อนที่ขึ้นอยู่ แรงเสียดทานจะมียังไงครับ แต่ตอนที่มันลงมา มันกลิ้งลงมาตอนที่มันไม่ไถลแล้ว แรงเสียดทานจะมีทิศขึ้นโดยจะยังคงทำให้มันกลิ้งโดยไม่ไถลอยู่ หาก ส.ป.ส แรงเสียดทานสถิต ของผิวพื้นเอียงมีค่ามากกว่า ค่าหนึ่ง
อันนี้ผมอ่านจากกระทู้เก่าๆ มีแต่พูดถึงตอนที่วัตถุกลิ้งลง Grin ไม่มีการพูดถึงตอนที่กลิ้งขึ้น  ผมอาจจะอ่านไม่หมด ก็ขออภัยนะครับ   มีส่วนไหนผิดก็บอกด้วยนะครับ อยากเข้าใจแบบถูกต้องสักที
« Last Edit: May 06, 2013, 01:45:21 PM by kantpiya » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: May 06, 2013, 12:40:51 PM »

แรงเสียดน่าจะมีทิศขึ้นครับ ช่วยแก้ตรง \tau =I\alpha  ด้วยครับ หรือถ้าจงใจเขียน a=\alpha R  Smiley
kantpiya
neutrino
*

« Reply #2 on: May 06, 2013, 01:48:23 PM »

แรงเสียดน่าจะมีทิศขึ้นครับ ช่วยแก้ตรง \tau =I\alpha  ด้วยครับ หรือถ้าจงใจเขียน a=\alpha R  Smiley

ขออภัยครับ เขียนสมการใหม่ขึ้นมาซะได้ แก้แล้วนะครับ  Grin ทำไมถึงมีทิศขึ้นพื้นเอียงละครับ  idiot2
kantpiya
neutrino
*

« Reply #3 on: May 06, 2013, 01:49:40 PM »

มันจำเป็นด้วยหรอครับ ว่าต้องกลิ้งโดยไม่ไถลต่อไป
mopyi
neutrino
*

« Reply #4 on: May 06, 2013, 02:00:12 PM »

ใยช่วงแรกแรงเสียดทานจะมีทิศลงตามพื้นเอียงและเป็นแรงเสียดทานจลน์เพราะว่ามีการไถลสัมพัทธ์ระหว่างผิวสัมผัส
และจะมีไปจนกว่าจะเกิดการกลิ้งโดยไม่ไถลขึ้น หลังจากนั้นจะกลิ้งโดยไถลหรือไม่ไถลต่อไปก็ขึ้นกับว่าพื้นเอียงทำมุมเท่าไรกับแนวระดับและสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานสถิตย์มีค่าเป็นอย่างไรครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
mopyi
neutrino
*

« Reply #5 on: May 06, 2013, 02:21:00 PM »

แรงเสียดทานมีทิศขึ้นนะครับเพราะตอนที่กลิ้งโดยไม่ไถลแล้วถ้าหากไม่มีแรงเสียดทานความเร็วที่จุดสัมผัสกับพื้นเอียงจะมีทิศลงครับ  coolsmiley

kantpiya
neutrino
*

« Reply #6 on: May 06, 2013, 03:11:12 PM »

สรุปคือดูทิศแรงเสียดทานจากทิศความเร็วจุดที่สัมผัสกับผิว ใช่รึเปล่าครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #7 on: May 06, 2013, 03:21:23 PM »

สรุปคือดูทิศแรงเสียดทานจากทิศความเร็วจุดที่สัมผัสกับผิว ใช่รึเปล่าครับ

ความเร็วสัมพัทธ์ระหว่างผิวครับ  coolsmiley
« Last Edit: May 06, 2013, 03:23:16 PM by mopyi » Logged

kantpiya
neutrino
*

« Reply #8 on: May 06, 2013, 03:23:32 PM »

ขอบคุณครับ อธิบายดีมากเลยครับ  great
mopyi
neutrino
*

« Reply #9 on: May 06, 2013, 03:29:53 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับสถานการณ์จะเป็นแบบนี้
หลังจากที่กลิ้งขึ้นพื้นเอียงโดยไม่ไถล ถ้าค่า \mu _{s} \geqslant \dfrac{\tan \theta }{1+\dfrac{mR^2}{I_{cm}}} แล้ววัตถุจะกลิ้งขึ้นช้าลงเรื่อยๆ(โดยไม่ไถล)จนหยุดนิ่งชั่วขณะแล้วกลับมากลิ้งโดยไม่ไถลลงตามพื้นเอียงครับ  Cool

krirkfah
SuperHelper

« Reply #10 on: May 06, 2013, 03:47:35 PM »

ที่แรงเสียดทานมีทิศลงในช่วงแรกๆเพราะถ้าไถลมันจะไถลขึ้นถูกไหมครับ  Cool ขอเสริมนะครับ ถ้าตอนที่วัตถุของเราพึ่งเริ่มกลิ้งขึ้นใหม่ๆ มันปั่นมากๆ แรงเสียดทานในช่วงแรกๆจะมีทิศขึ้นครับ  Smiley

ปล. แต่ผมงงว่ามันมีทิศลงในช่วงแรกๆได้ยังไงเพราะถ้ามันมีทิศลงนี่ \omega จะเพิ่มขึ้น ทำให้ที่จุดสัมผัส v_{c.m.}<\omega R แปลว่าที่ผิวมีแนวโน้มที่จะกวัดลงหรอครับ  idiot2 แล้วปกติแนวโน้มไถลเราจะดูยังไงหรอครับ
« Last Edit: May 06, 2013, 04:03:44 PM by krirkfah » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #11 on: May 06, 2013, 04:30:07 PM »

ที่แรงเสียดทานมีทิศลงในช่วงแรกๆเพราะถ้าไถลมันจะไถลขึ้นถูกไหมครับ  Cool ขอเสริมนะครับ ถ้าตอนที่วัตถุของเราพึ่งเริ่มกลิ้งขึ้นใหม่ๆ มันปั่นมากๆ แรงเสียดทานในช่วงแรกๆจะมีทิศขึ้นครับ  Smiley

ปล. แต่ผมงงว่ามันมีทิศลงในช่วงแรกๆได้ยังไงเพราะถ้ามันมีทิศลงนี่ \omega จะเพิ่มขึ้น ทำให้ที่จุดสัมผัส v_{c.m.}<\omega R แปลว่าที่ผิวมีแนวโน้มที่จะกวัดลงหรอครับ  idiot2 แล้วปกติแนวโน้มไถลเราจะดูยังไงหรอครับ

งงคุณ krirkfah ครับ ตอนแรกบอกว่ามีทิศลงในช่วงแรกๆเพราะ... แต่ตอนหลังมาถามว่ามีทิศลงในช่วงแรกๆได้อย่างไร  Huh  idiot2

krirkfah
SuperHelper

« Reply #12 on: May 06, 2013, 04:43:45 PM »

อ๋อ โทษทีครับมันคนละกรณีกันกับที่ผมคิดผมเลยงงๆ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ  smitten ผมคิดว่าดีดแบบให้มันกลิ้งไม่ไถลมานะครับ หรือดีดแบบหมุนมากกว่าไถล
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น