ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ทำไม่เป็นอะครับช่วยหน่อย ความเร็วสัมพัทธ์
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ทำไม่เป็นอะครับช่วยหน่อย ความเร็วสัมพัทธ์  (Read 5724 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #15 on: May 09, 2013, 08:26:28 PM »

ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือยัง

คิดว่าวิธีที่ต้องการคือทำอย่างนี้

ให้ P เป็นหมุดที่ตรึงในแขวน OA  
ให้หาความเร็วของจุด P สองวิธี
1. เทียบกับจุด O  จากการหมุนของแขน OA ความเร็ว \vec v_{PO} จะมีทิศทางตั้งฉากกับแขน OA และมีขนาด b\omega_{OA}
2. เทียบกับจุด C  เนื่องจากจุดนี้เลื่อนไปได้ตามแนวรัศมี CB ความเร็วของจุดนี้จะมีสองส่วนคือ ความเร็วในแนวสัมผัสของวงกลมรัศมี CP (CP = 2b\cos\theta) ซึ่งมีขนาดเท่ากับ CB\, \omega_{CB} และความเร็วในแนวรัศมีซึ่งตั้งฉากกับความเร็วในแนวสัมผัส

เขียนรูปเวกเตอร์ความเร็วในวิธีที่สองบวกกันแบบเวกเตอร์ และให้เท่ากับเวกเตอร์ในวิธีที่หนึ่ง จะได้สามเหลี่ยมมุมฉาก ที่เวกเตอร์ในแนวสัมผัสวงกลมแต่และวงทำมุม \theta กัน แล้วใช้ความสัมพันธ์ระหว่างด้านความเร็วทั้งสอง ก็จะได้สิ่งที่ต้องการ
« Last Edit: May 09, 2013, 08:31:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #16 on: May 09, 2013, 08:30:13 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์เดี่ยวจะลองทำดูครับ  Smiley
ปล. อาจารย์ช่วยแก้ตรง LaTex หน่อยได้ไหมครับ เพื่อใครไม่เคยพิมพ์จะได้อ่านรู้เรื่อง  ขอบคุณมากครับ ^^
แสงสุดท้าย
neutrino
*

« Reply #17 on: May 10, 2013, 06:15:10 PM »

ขอบคุณครับผม
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: