ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาความร้อน อุณหพลศาสตร์สงสัยครับ ความเร่งเนื่องจากอุณหภูมิ?
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยครับ ความเร่งเนื่องจากอุณหภูมิ?  (Read 2850 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: May 04, 2013, 11:57:28 AM »

จากโจทย์ข้อนี้ครับ

ข้อ 7 (c) http://olympiads.hbcse.tifr.res.in/uploads/inpho13-question.pdf

คร่าวๆนะครับโจทย์ข้อ 7 เป็นปรากฏการณ์การสั่นของลูกโป่งที่ลอยบนอากาศครับ (โจทย์เต็มๆใน link ครับ)

โดยข้อ 7 (c) จะให้เราหาความเร่งของลูกโป่งในฟังก์ชันของอุณหภูมิอากาศและมวลโมลาร์ของอากาศและแก๊สในลูกโป่งครับ

อยากทราบว่าจะหาความเร่งนี้ได้อย่างไรครับ คิดไม่ออกจริงๆ Cry รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับผม  icon adore

ขอบคุณมากครับ  smitten
« Last Edit: May 05, 2013, 04:44:15 PM by CanonX » Logged
CanonX
neutrino
*

« Reply #1 on: May 05, 2013, 10:45:28 PM »

ผมถามงงไปหรือครับ ไม่มีใครตอบเลย เกือบสองวันแล้ว  Cry
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: May 12, 2013, 11:26:18 AM »

ใช้กฎของนิวตันกับสมการสถานะรึเปล่าครับ ยังไม่ค่อยแน่ใจนะครับ  Smiley หรือลองหาแรงยกให้ได้ครับ ไม่แน่ใจว่าแรงยกนี้มีสมการเหมือนแรงลอยตัวไหม แต่คิดว่าเหมือนเพราะสามารถพิสูจน์จากความดันได้ ถ้าเราคิดว่าความดันอากาศแปรตามความสูง
« Last Edit: May 12, 2013, 11:29:34 AM by krirkfah » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น