มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6191 Members - Latest Member: newtophysics
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ลวดนำกระแสกับสนามไฟฟ้า  (Read 5415 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #15 on: June 17, 2013, 06:41:06 PM »

...
ถ้าอย่างนั้นเราอาจสรุปได้ว่า emf ทุกชนิดไม่เพิ่มประจุเข้าไปในวงจรใช่มั้ยครับ  Grin
ครับ อย่างน้อยก็ทุกชนิดที่เราใช้(และผมรู้จัก)ในทุกวันนี้ Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #16 on: June 17, 2013, 07:10:48 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจอะครับ คือ มันไม่เพิ่มประจุยังไงหรอครับ ทั้งๆที่ประจุมันวิ่งเข้าไป  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #17 on: June 17, 2013, 08:51:38 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจอะครับ คือ มันไม่เพิ่มประจุยังไงหรอครับ ทั้งๆที่ประจุมันวิ่งเข้าไป  idiot2
ก็มันก็วิ่งออกมาด้วยไงครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #18 on: June 17, 2013, 11:26:13 PM »

ใช่ครับแน่นอนว่าวิ่งออกมาด้วยแต่ตอนที่เข้าไปมันก็สร้างสนามไฟฟ้ารบกวนหนิครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #19 on: June 18, 2013, 07:19:36 PM »

ใช่ครับแน่นอนว่าวิ่งออกมาด้วยแต่ตอนที่เข้าไปมันก็สร้างสนามไฟฟ้ารบกวนหนิครับ  Smiley
แต่ว่าการรบกวนมันก็ถูกเอาออกไปโดยการออกไปของประจุนะครับ(สำหรับการประมาณอย่างหยาบมากๆ)
แต่ถ้าจะประมาณให้ละเอียดกว่านี้เราอาจต้องใช้ความรู้เรื่องสนามไฟฟ้าของประจุที่เคลื่อนที่ซึ่งผมเองก็ยังไม่ได้เรียน แต่ว่าผมก็คาดว่าคำตอบมันจะออกมาทำนองที่ว่าสนามมีค่าประมาณเป็นศูนย์ครับ
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น