ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8114 Members - Latest Member: cmintada
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ลวดนำกระแสกับสนามไฟฟ้า  (Read 7562 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: May 01, 2013, 06:18:23 PM »

ผมสงสัยว่าลวดตัวนำที่นำกระแสสร้างสนามไฟฟ้าหรือเปล่าครับ ถ้าสร้างจะหาขนาดและทิศสนามที่สร้างได้อย่างไรครับ ยกตัวอย่างในกรณีที่เป็นลวดตัวนำยาวอนันต์ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับผม  smitten
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: May 01, 2013, 11:14:57 PM »

ถ้ามีประจุอยุ่ก็สร้างครับ วิธีการหาก็ใช้ superposition หรือ Gauss's law (สำหรับวัตถุที่ให้สนามไฟฟ้าที่สมมาตร)  Smiley
CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: May 01, 2013, 11:49:30 PM »

ที่จริงผมก็คาดว่าน่าจะใช้วิธีนั้นได้นะครับ แต่ติดปัญหาตรงที่พอสร้างผิวเกาส์เซียนเป็นทรงกระบอกร่วมแกนแล้วไม่รู้จะหาประจุข้างในยังไงครับ  buck2

แต่ที่ทำให้ผมไม่มั่นใจว่ามันจะเกิดสนามไฟฟ้า เพราะว่าในโจทย์ข้อแรกของ INPhO 2011 นั้นไม่ได้คำนึงถึงแรงเนื่องจากสนามไฟฟ้า

ที่ผมสงสัยคือ 1 (a) ครับ http://olympiads.hbcse.tifr.res.in/subjects/physics/papers/inpho11-qp/view

นี่คือเฉลย(คำตอบ)ครับ http://www.scribd.com/doc/54189074/inpho-soln-11

เขาไม่รวมแรงไฟฟ้าเข้าไปใน F_x ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าที่เขาไม่รวมแรงไฟฟ้าเข้าไปเพราะมันไม่มี หรือเพราะเหตุผลอื่นครับ

รบกวนช่วยไขข้อข้องใจนี้ด้วยครับ  icon adore
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: May 02, 2013, 12:21:55 AM »

ที่จริงนะครับถึงประจุจะเคลื่อนที่ก็ยังคงมีสนามไฟฟ้าอยู่ แต่จะมีสนามแม่เหล็กเข้ามาเพิ่ม พูดง่ายๆว่ามีสองสนาม แต่ที่ไม่คิดผลจากสนามไฟฟ้าอาจจะเป็นเพราะแรงที่ได้จากสนามไฟฟ้าน้อยกว่าแรงที่ได้จากสนามแม่เหล็กมาก ข้อมูลไม่เพียงพอครับ เพราะเราไม่อาจรูป \lambda ได้ว่าเป็นเท่าไร ก็เลยละไปหนะครับ จริงๆมันมีอยู่แล้วครับไอเจ้าสนามไฟฟ้านี่  Smiley
« Last Edit: June 15, 2013, 01:36:58 PM by krirkfah » Logged
CanonX
neutrino
*

« Reply #4 on: May 02, 2013, 12:32:58 AM »

ขอบคุณมากครับ  smitten
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: May 02, 2013, 12:38:20 AM »

ครับ ขอบคุณเช่นกัน ผมลืมไปเลยว่ามีสนามไฟฟ้าด้วย แม้ประจุจะเคลื่อนที่  Grin
ชัยโรจน์
neutrino
*

ความยากเป็นรองความตั้งใจเสมอ

« Reply #6 on: June 15, 2013, 09:56:11 AM »

ถ้าเส้นลวดเป็นกลางทางไฟฟ้าอยู่ ผมคิดว่าสนามไฟฟ้าที่สร้างโดยลวดนี้ต้องเป็นศูนย์ เพราะว่าในเส้นลวดมีทั้งประจุไฟฟ้าบวกและลบ สนามไฟฟ้าที่สร้างโดยประจุไฟฟ้าบวกจะไปหักล้างกับที่สร้างโดยประจุไฟฟ้าลบครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: June 15, 2013, 01:38:19 PM »

ก็ถูกครับ แต่ตอนมีกระแสวิ่งอยู่มันก็ไม่เป็นกลางทางไฟฟ้าแล้วไม่ใช่หรอครับ หรือ ยังเป็นกลางอยู่ Smiley
ชัยโรจน์
neutrino
*

ความยากเป็นรองความตั้งใจเสมอ

« Reply #8 on: June 15, 2013, 02:01:48 PM »

ทำไมไม่เป็นล่ะครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: June 16, 2013, 12:38:10 AM »

คือ ถ้าเราต่อแหล่งที่ให้ emf กับมัน มันจะมีประจุเพิ่มขึ้นมาในเส่นลวดรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีมันก้เป็นกลางอยู่แน่นอน  Smiley
CanonX
neutrino
*

« Reply #10 on: June 16, 2013, 10:36:39 PM »

คือ ถ้าเราต่อแหล่งที่ให้ emf กับมัน มันจะมีประจุเพิ่มขึ้นมาในเส่นลวดรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีมันก้เป็นกลางอยู่แน่นอน  Smiley

ผมคิดว่าการต่อ emf เข้ากับวงจรเป็นการให้พลังงานกับประจุ"ที่มีอยู่เดิม"ในเส้นลวดนะครับ ไม่ได้เป็นการเพิ่มประจุเข้าไป
krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: June 16, 2013, 10:47:25 PM »

แต่ว่าเท่าที่ผมเรียนในในเซลล์ไฟฟ้า ที่ใช้กรดซัลฟิวริกมันเกิดการแตกตัวของionแล้ววิ่งไปในเส้นลวดหนะครับ  Smiley
CanonX
neutrino
*

« Reply #12 on: June 17, 2013, 12:04:11 AM »

แต่ว่าเท่าที่ผมเรียนในในเซลล์ไฟฟ้า ที่ใช้กรดซัลฟิวริกมันเกิดการแตกตัวของionแล้ววิ่งไปในเส้นลวดหนะครับ  Smiley
อาจจะแล้วแต่ชนิดของ emf มั้งครับ ถ้าเป็น emf ที่เกิดใช้พลังงานเคมีอาจจะเป็นอย่างที่คุณ krirkfah ว่ามา (ผมก็ไม่ทราบรายละเอียด โง่แท้  Cry ) แต่ก็มี emf แบบอื่นที่ไม่เพิ่มประจุเข้าไปนะครับ เช่น emf เนื่องจากแท่งแม่เหล็กเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #13 on: June 17, 2013, 05:39:46 PM »

อาจจะแล้วแต่ชนิดของ emf มั้งครับ ถ้าเป็น emf ที่เกิดใช้พลังงานเคมีอาจจะเป็นอย่างที่คุณ krirkfah ว่ามา (ผมก็ไม่ทราบรายละเอียด โง่แท้  Cry ) แต่ก็มี emf แบบอื่นที่ไม่เพิ่มประจุเข้าไปนะครับ เช่น emf เนื่องจากแท่งแม่เหล็กเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กครับ  Smiley
จากหลักการของวิชาไฟฟ้าเคมี(ผมไปถามเพื่อนมาแล้ว Grin)
เราพบว่่าเซลล์มันไม่ได้เพิ่มจำนวนประจุในเส้นลวดเลยแม้แต่น้อย ประจุที่เพิ่มเข้ามาก็จะถูกเก็บออกไปโดยการรับโดยionอีกตัว
CanonX
neutrino
*

« Reply #14 on: June 17, 2013, 06:30:20 PM »

...
จากหลักการของวิชาไฟฟ้าเคมี(ผมไปถามเพื่อนมาแล้ว Grin)
เราพบว่่าเซลล์มันไม่ได้เพิ่มจำนวนประจุในเส้นลวดเลยแม้แต่น้อย ประจุที่เพิ่มเข้ามาก็จะถูกเก็บออกไปโดยการรับโดยionอีกตัว

ถ้าอย่างนั้นเราอาจสรุปได้ว่า emf ทุกชนิดไม่เพิ่มประจุเข้าไปในวงจรใช่มั้ยครับ  Grin
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: