ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41576 Posts in 6275 Topics- by 9812 Members - Latest Member: kaew
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Solid angle  (Read 5904 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: April 28, 2013, 04:20:34 AM »

จากรูป(มาจากสอวน.แม่เหล็กไฟฟ้า หน้า27) ผมไม่เข้าใจว่าพจน์นี้ \delta A=2\pi R\sin{(180^\circ -\theta)}R\delta\thetaเกิดจากการแบ่งพื้นที่ยังไงหรอครับ   idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: April 28, 2013, 07:08:25 AM »

จากรูป(มาจากสอวน.แม่เหล็กไฟฟ้า หน้า27) ผมไม่เข้าใจว่าพจน์นี้ \delta A=2\pi R\sin{(180^\circ -\theta)}R\delta\thetaเกิดจากการแบ่งพื้นที่ยังไงหรอครับ   idiot2
ป๋าเค้าแบ่งเป็นวงแหวนครับ รูปก็บอกอยู่แล้ว Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: April 28, 2013, 11:54:07 AM »

ป๋าเค้าแบ่งเป็นวงแหวนครับ รูปก็บอกอยู่แล้ว Grin
รบกวนช่วยแสดงให้ละเอียดหน่อยได้ไหมครับ  Cry ผมนึกภาพไม่ออกว่าแบ่งเป็นวงเเหวนแล้วจะได้สูตรนี้มาได้ยังไง sin มาจากไหน
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #3 on: April 28, 2013, 03:39:33 PM »

รบกวนช่วยแสดงให้ละเอียดหน่อยได้ไหมครับ  Cry ผมนึกภาพไม่ออกว่าแบ่งเป็นวงเเหวนแล้วจะได้สูตรนี้มาได้ยังไง sin มาจากไหน

พื้นที่วงแหวน คือ ความยาวเส้นรอบวง คูณกับ ความหนา ครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: April 28, 2013, 06:33:44 PM »

ความยาวเส้นรอบรูป คือ 2 \pi R ความหนาก็มีแค่ R \delta \theta ไม่ใช่หอครับ  idiot2
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #5 on: April 28, 2013, 06:39:01 PM »

ความยาวเส้นรอบรูป คือ 2 \pi R ความหนาก็มีแค่ R \delta \theta ไม่ใช่หอครับ  idiot2

รัศมีของวงแหวน คือ R \sin \theta นะครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: April 28, 2013, 09:35:17 PM »

ขอโทษครับผมนึกภาพได้เจ้าหวงแหวนที่ว่านี่ไม่ออกแล้วมุม \theta นี่ตรงไหนหรอครับ คือ ปกติเวลาบอกว่ามีมุมตันเท่าไรมันบอกโดยใช้จุดอ้างอิงเดียวใช่ไหมครับ  idiot2
dy
neutrino
*

« Reply #7 on: April 28, 2013, 09:37:58 PM »

ขอโทษครับผมนึกภาพได้เจ้าหวงแหวนที่ว่านี่ไม่ออกแล้วมุม \theta นี่ตรงไหนหรอครับ คือ ปกติเวลาบอกว่ามีมุมตันเท่าไรมันบอกโดยใช้จุดอ้างอิงเดียวใช่ไหมครับ  idiot2

จุด O ครับ  coolsmiley

krirkfah
SuperHelper

« Reply #8 on: April 28, 2013, 11:57:00 PM »

ขอบคุณ คุณjaliและพี่dy มากๆครับ ผมพอเข้าใจแล้วครับ   Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: April 29, 2013, 08:12:41 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ สูตร d\Omega=\sin\theta d\theta d\phi มันใช้ได้ในกรณีทั่วไปแม้ว่าพื้นผิวเป็นรูปทั่วๆไป มันพิสูจน์ยังไงหรอครับ ช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: May 01, 2013, 07:28:24 AM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ สูตร d\Omega=\sin\theta d\theta d\phi มันใช้ได้ในกรณีทั่วไปแม้ว่าพื้นผิวเป็นรูปทั่วๆไป มันพิสูจน์ยังไงหรอครับ ช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ  Smiley
มันก็ใช้ระบบโพลาร์ทรงกลมพิสูจน์นี่แหละครับ
โดยที่เราแบ่งพื้นที่ผิวให้เป็นสี่เหลี่่ยมขนาดเล็กแล้วเราก็จะได้พื้นที่ออกมาที่นี้เราก็จับมันเข้านิยามของมุมตัน แค่นี้ก็ได้คำตอบแล้วครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: May 01, 2013, 11:17:36 PM »

ขอบคุณครับ แล้วผมขอถามต่อในครับ สมมติเรามีพื้นที่เป็นรูปใดๆและไม่ใช้ผิวปิด เราจะหายังไงหรอครับ คือ ผมไม่รุ้ว่าจะจำกัดขอบเขตของการอินทิเกรตอย่างไรเนื่องจาก พื้นที่ของเรามีส่วนโค้งเว้ามากมาย และอาจจะเป็นแง่งไปมา  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #12 on: May 02, 2013, 07:25:55 AM »

เราสามารถที่จะแบ่งพื้นที่ที่มันเป็นแง่งๆได้โดยใช้การแตกพื้นที่ให้กลายเป็นส่วนหนึ่งของทรงกลมโดยที่มุมตันทั้งหมดที่มันรองรับก็เท่ากับกับมุมตันทั้งหมดที่ทรงกลมสมมูลรองรับ แต่ทั้งหมดที่ผมพูดมาผมคิดว่าเราก็จำเป็นต้องรู้ฟังก์ชันที่บรรยายพื้นผิวนั้นก่อน
อันที่จริงเรื่องนี้หาอ่านได้ในyoungตรงบทที่เป็นกฏของเกาส์
อ้อเกือบลืม เราต้องระบุจุดที่เราต้องการจะหามุมตันรอบด้วย
krirkfah
SuperHelper

« Reply #13 on: May 02, 2013, 11:53:13 AM »

ขอบคุณครับ เข้าใจหมดแล้วครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: