มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7288 Members - Latest Member: Sakurachan
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: หลักการของฮอยเกนส์  (Read 6552 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: April 23, 2013, 12:39:29 AM »

หลักการของฮอยเกนส์บอกว่า ทุกๆจุดบนหน้าคลื่นเป็นแหล่งของคลื่นเล็กทุติยภูมิที่แผ่ออกไปทุกทิศทุกทางด้วยอัตราเร็วเท่ากับอัตราเร็วของคลื่น ผมอยากทราบว่าถ้าปล่อยไปทุกทิศทุกทางตามที่เขาบอกจริง มันจะไม่ไปแทรกทรอดกับคลื่นใหญ่ด้านหลังหรอครับ แล้วคลื่นเล็กๆที่เคลื่อนที่ออกไปในทิศด้านบนและล่างมันจะไม่แทรกทรอดกันจนตีกันมั่วหรอครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 23, 2013, 08:49:53 AM »

อ่านดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Huygens–Fresnel_principle

krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: April 23, 2013, 01:41:45 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ คือ หลักการนี้สมมติว่าคลื่นมันแผ่ไปในทิศข้างหน้าอย่างเดียว โดยจะให้การทำนายปรากฏการณ์ต่างๆที่ถูกต้อง แต่จะให้เหตุผลที่ผิดสินะครับ เพราะคลื่นไม่มีทางแผ่ไปข้างหน้าทิศเดียวต้องมีด้านหลังด้วย แล้วสมมติฐานอันนี้ก็ไม่มีสิ่งใดมารองรับหรอครับว่าทำไมต้องเป็นสมมติฐานนี้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น