เงื่อนไขจุดวิกฤติครับ
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40762 Posts in 6017 Topics- by 5901 Members - Latest Member: ศุทธา
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เงื่อนไขจุดวิกฤติครับ  (Read 1840 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: April 20, 2013, 04:19:26 PM »

คือผมไปอ่านเจอมาครับว่าถ้าเราเขียนแผนภาพ P-Vแล้วพิจารณาเส้นisothermเราจะได้ความสัมพันธ์ของอนุพันธ์อันดับที่1และ2ของpเทียบกับVที่จุดวิกฤติว่าคือ
\displaystyle \frac{\partial P}{\partial V}=0,\frac{\partial^2 P}{\partial V^2}=0
ทีนี้ผมเลยอยากรู้ครับ ว่าที่ผมเข้าใจเงื่อนไขสองข้อนี้มันถูกไหมคือ
1.ที่อนุพันธ์อันดับที่1มันเท่ากับศูนย์ก็เพราะว่าเส้นP-Vมันไปสัมผัสเส้นสมดุลเฟสซึ่งเป็นจุดสูงสุดของเส้นสมดุลทำให้ความชันมันต้องเท่ากันเลยทำให้อนุพันธ์เท่ากับศูนย์
2.ส่วนที่อนุพันธ์อันดับที่สองมันเท่ากับ0นั้นก็เพราะว่าที่จุดอื่นใดๆที่ไม่ได้สัมผัสกับเส้นสมดุลเฟสค่า \displaystyle \frac{\partial P}{\partial V}< 0 เสมอ แต่ที่จุดวิกฤติ \displaystyle \frac{\partial P}{\partial V}=0 เราเลยสามารถมองได้ว่าที่จุดนั้นมันคือจุดสูงสุดของความชัน ดังนั้นความชันของความชันจึงเท่ากับ0คือ
\displaystyle\frac{\partial }{\partial V}(\frac{\partial P}{\partial V})=\frac{\partial^2 P}{\partial V^2}=0
ผมเข้าใจแบบนี้ผิดถูกอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: April 22, 2013, 01:50:32 PM »

อ่านจากเล่มไหนมาหรอครับจะได้ลองไปอ่านดูบ้าง  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: April 22, 2013, 06:58:07 PM »

มันเป็นโจทย์ปัญหาท้าทายของyoungหน่ะครับ Grin
ข้อ16-77
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: April 22, 2013, 07:27:28 PM »

ขอบคุณครับเดวลองไปศึกษาดู  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น