ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40740 Posts in 6014 Topics- by 5874 Members - Latest Member: topsatansatan
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: chaos ครับ  (Read 1590 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: April 18, 2013, 10:38:06 AM »

คือว่าไปอ่านหนังสือเจอมาหลายเล่มครับที่เค้าจะให้รูปตัวอย่างความอลวนเป็นรูปของควันบุหรี่ที่ด้านล่างเป็นการไหลแบบลามินาร์แต่ว่าที่ด้านบนเป็นการไหลแบบturbulentผมสงสัยว่าทำไมการไหลแบบturbulentจึงเกิดที่ด้านบน(ไกลจากปลายบุหรี่)แต่ไม่เกิดที่ด้านล่าง(ใกล้กับปลายบุหรี่ครับ)

* chaos.jpg (2.93 KB, 194x259 - viewed 232 times.)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: April 18, 2013, 12:48:10 PM »

เพราะการฟุ้งกระจายของแก๊สรึเปล่าครับตอนแรกแก๊สมีพลังงานจลน์เท่าๆกัน ตอนหลังมีพลังงานจลน์น้อยลงและแก๊สจะฟุ้งกระจายไปทั่ว โดยช่วงแรกอาจยังฟุ้งกระจายไม่ได้เต็มที่ ผมคิดเองนะครับ  Grin
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: April 20, 2013, 04:04:21 PM »

ผมลองไปอ่านมาบ้าง(เท่าที่แปลออก Grin)จากวิกิ เค้าบอกว่ามันเกี่ยวกับเลขเรโนล์(Raynold number) แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจครับว่ามันเกี่ยวกับเลขเรโนล์อย่างไรครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น