ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ young เรื่อง การนำความร้อน  (Read 4585 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: April 16, 2013, 04:55:33 PM »

โจทย์มีอยู่ว่า
ช่างไม้สร้างประตูไม้ทึบขนาด 2.00 m*0.95 m*5.0 cm สภาพนำความร้อนของไม้คือ k=0.120 W/m.k
ฟิลม์อากาศบนผิวประตูด้านในและด้านนอกมีความต้านทานความร้อนรวมเทียบเท่ากับมีไม้ตันหนา 1.8 cm เพิ่มเติม
อุณหภูมิอากาศภายในคือ 20.0 องศาเซลเซียส เเละอูณหภูมิภายนอกคือ -8.0 องศาเซลเซียส
     a) อัตราการไหลของความร้อนผ่านประตูมีค่าเท่าใด
     b) อัตราการไหลของความร้อนเปลี่ยนไปกี่เท่า ถ้าเอาหน้าต่างขนาดยาวด้านละ 0.50 m ใส่ในประตู กระจกหนา 0.45 cm เเละกระจกมีสภาพนำความร้อน 0.80 W/m.k
         ฟิลม์อากาศบนผิวประตูด้านในและด้านนอกมีความต้านทานความร้อนรวมเทียบเท่ากับมีกระจกหนา 12.0 cm เพิ่มเติม

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ icon adore icon adore icon adore
rapee
neutrino
*

« Reply #1 on: April 16, 2013, 04:58:49 PM »

คือผม เข้าใจข้อ a เเล้ว
เเต่ข้อ b ผมงงว่าไม้กับกระจก   นำความร้อนไม่เท่ากันเเล้วจะใช้อัตราการไหลของไม้หรือกระจก  หรือคิดทีละอันเเล้วบวกกัน
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: April 16, 2013, 05:12:58 PM »

การไหลของความร้อนเท่ากันไม่ใช่หรอครับเพราะในการศึกษาเรื่องนี้เราได้กำหนดว่าพิจารณากรณีไม่มีการออของความร้อนเกิดขึ้น ผมเข้าใจผิดรึเปล่า  Smiley
« Last Edit: April 16, 2013, 05:15:34 PM by krirkfah » Logged
rapee
neutrino
*

« Reply #3 on: April 17, 2013, 06:21:01 AM »

ขอบคุณพี่krirkfahมากครับ
ผมลองเเยกคิดว่ามีวัตถุ2ชิ้นคือ
1 กระจกล้วน
2 ไม้กับกระจกวางต่อกัน. เเล้วให้การไหลเท่ากัน
เเล้วเอาสองกรณีบวกกัน ถึงได้คำตอบ
คล้ายๆมีโจทย์หลายๆข้อมารวมกัน smitten smitten smitten
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: April 17, 2013, 01:14:44 PM »

ข้อนี้คือโจทย์ข้ที่เท่าไรของyoungหรอครับ  smitten
Macgyver sk
neutrino
*

« Reply #5 on: April 17, 2013, 03:01:23 PM »

รู้สึกจะเป็นข้อ 99 บท 15 นะครับ Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: April 17, 2013, 07:11:41 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley
rapee
neutrino
*

« Reply #7 on: April 18, 2013, 08:21:57 AM »

ขอถามอีกข้อครับ
ข้อนี้เป็นyoung ข้อ104
แท่งวัตถุแท่งหนึ่งเดิมมีอุณหภูมิสม่ำเสมอ 0 องศาเซลเซียส ตลอดเเท่ง ปลายหนึ่งคงอุณหภูมิไว้ที่ 0 องศาเซลเซียส
เเละเอาอีกปลายหนึ่งให้สัมผัสกับอ่างไอน้ำที่ 100 องศาเซลเซียส ผิวของแท่งวัตถุหุ้มฉนวนไว้
พื้นที่หน้าตัดของเเท่งวัตถุมีขนาด 2.5 cm2 วัตถุยาว 120 cm สภาพนำความร้อนของวัตถุคือ 380 W/m.k
พิจารณาส่วนทรงกระบอกสั้นๆยาว 1 cm ถ้าความชันอุณหภูมิของปลายที่เย็นกว่าของชิ้นส่วนมีค่า 140 เซลเซียสองศาต่อเมตร
พลังงานความร้อนไหลผ่านปลายนี้กี่จูลต่อวินาที

ผมงงว่า  ความชันอุณหภูมิส่วนเล็กๆของด้านที่เย็นมีค่ามากกว่าความชันของทั้งเเท่งได้หรอครับ  idiot2 idiot2 idiot2 idiot2 idiot2
             เพราะความชันทั้งเเท่งมีค่าเเค่ 100/1.2 =83  เซลเซียสองศาต่อเมตร
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: April 18, 2013, 10:26:15 AM »

สถานการณ์ของโจทย์ตอนนี้แท่งมันยังไม่ได้เข้าสู่สภาวะคงตัวนะครับ มันไม่แปลกมากเท่าไหร่ ที่ตอนที่มันเพิ่งเริ่มถ่ายเทความร้อนแล้วปลายหนึ่งมันจะมีค่าความชันอุณหภูมิค่อนข้างสูง
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: April 18, 2013, 12:27:20 PM »

ขอเพิ่มเติมคำว่าสภาวะสม่ำเสมอกับสภาวะไม่สม่ำเสมอตาม linkนี้ครับ http://ajutarut.files.wordpress.com/2012/08/conduction-heat-transfer.pdf ผมอ่านแล้วยังสงสัยว่า ทำไมที่สภาะวะสม่ำเสมออุณหภูมิที่จุดต่างๆของวัสดุนำความร้อนถึงไม่เปลี่ยนตามเวลาหรอครับ และทำไมที่ไม่สม่ำเสมอถึงเปลี่ยนตามเวลา (ทำไมเราจึงสรุปได้เช่นนี้ ผมไม่เห็นภาพครับ)  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: April 18, 2013, 01:02:57 PM »

เพราะภาษาครับ 2funny
คือจริงๆแล้วมันเป็นการนิยามของเราเองหน่ะครับ แต่มันก็ค่อนข้างสมเหตุผลตามคำของมัน
สภาวะสม่ำเสมอ(steady state)คือสภาวะที่หลังจากนี้ไปไม่มีการเปลี่ยนแปลงอีกแล้ว(steadyไงครับ)
สภาวะไม่สม่ำเสมอ(transient state)คือสภาวะที่ยังคงเปลี่ยนแปลงอยู่(transientนั่นเอง)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: April 18, 2013, 01:43:48 PM »

แล้วระบบจริงๆสามารถทำเช่นนั้นได้หรอครับ แล้วสมมติว่าทำไม่ได้กรณีสภาวะสม่ำเสมอเป็นกรณีอุดมคติ แล้วทำไมเราถึงให้Tของแต่ละจุไม่เปลี่ยนหละครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #12 on: April 18, 2013, 06:31:08 PM »

แล้วระบบจริงๆสามารถทำเช่นนั้นได้หรอครับ แล้วสมมติว่าทำไม่ได้กรณีสภาวะสม่ำเสมอเป็นกรณีอุดมคติ แล้วทำไมเราถึงให้Tของแต่ละจุไม่เปลี่ยนหละครับ  idiot2
ระบบจริงบางระบบสามารถประมาณว่าประพฤติตัวเช่นนั้นได้ครับ(บางระบบก็ทำตัวเกือบจะเป็นแบบอุดมคติที่เราสมมุติเลยครับ)
การศึกษาฟิสิกส์ของเราจำเป็นต้องมีขอบเขตครับว่าเราจะพิจารณาตัวแปรอะไร และพิจารณาลึกแค่ไหน มันไม่แปลกที่ระบบจริงมันไม่ได้เป็นไปตามที่เราคำนวณเพราะระบบจริงๆมันก็มีตัวแปรที่เราไม่สามารถนำมาพิจารณาด้วยได้อยู่แล้ว(อาจเพราะเราไม่รู้วิธีที่จะบรรยายมันหรือมันอาจจะยุ่งยากจนมันไม่คุ้มกับการที่เราต้องมานั่งคำนวณ)
ฉะนั้นแล้วในทางทฤษฏี(อุดมคติ) เราประมาณว่ามันเป็นแบบสม่ำเสมอแล้วเราจึงสรุปได้ว่าTมันไม่เปลี่ยนครับ
การคำนวณแบบจริงหลายอย่างซับซ้อนเกินกว่าที่จะคิดด้วยมือได้ เราแก้ปัญหาพวกนี้โดยใช้แบบจำลองทางคอมฯครับ(ซึ่งจริงๆแล้วมันก็เป็นผลจากการประมาณทางอุดมคติอีกนั่นแหละ)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #13 on: April 18, 2013, 06:38:23 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley แล้วไอระบบสภาวะสม่ำเสมอที่ก็เหมือนสมมติขึ้นมาหรอครับว่าถ้าอุณหภูมิที่แต่ละตำแหน่งของวัตถุไม่มีการเปลี่ยนแปลง จะได้ผลดังกล่าวงั้นวัสดุแต่ละชนิดก็แทบไม่มีทางทำตัวเช่นนี้เลยสิครับเพราะเมื่อมีความร้อนผ่านมันก็ต้องเปลี่ยนเป็นอุณหภูมิให้ตัวมันเองตามสมการ Q=mc\Delta T  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น