มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6773 Members - Latest Member: Kaiau
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: สับสนเรื่องกฎของฟาราเดย์ครับ  (Read 12105 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #30 on: April 17, 2013, 12:12:03 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์  Smiley แล้วผมสงสัยว่าทำไมต้องเป็นอินทิเกรตวงปิด \displaystyle\oint\vec{E}\cdot d\vec{l}ถึงจะท่ากับ \varepsilon _{ind}=-\displaystyle\frac{d\Phi_B}{d t}หรอครับ แล้วถ้ากระแสวนสองรอบไอเจ้าปริมาณ \vec{E}\cdot d\vec{l}ก็เพิ่มเป็นสองเท่าดังนั้นประจุจะมีพลังงานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหรอครับ  idiot2
ทำไมกระแสวนสองรอบแล้ว \vec{E}\cdot d\vec{l} เพิ่มเป็นสองเท่าหล่ะครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #31 on: April 17, 2013, 01:08:42 PM »

พอเราSum \vec{E}\cdot d\vec{l} ในการวนสองรอบมันก็เป็นสองเท่าสิครับเหมือนรอบหนึ่งก็ได้ก้อนนึงอีกรอบก็ได้อีกก่อนหนึ่ง
jali
SuperHelper

« Reply #32 on: April 17, 2013, 06:19:07 PM »

แต่ว่าถ้าเราวนสองรอบพื้นที่ก็เพิ่มสองเท่า ฟลักซ์ก็เพิ่มสองเท่านะครับ และดังนั้นมันไม่เปลี่ยนผลของเราครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #33 on: April 17, 2013, 07:13:31 PM »

ผมพูดถึงกรณีลวดขดเป็นวงกลมเส้นเดียวครับ(โทษที่ครับที่ลืมบอก) พื้นที่เป็นสองรอบได้ยังไงหรอครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #34 on: April 18, 2013, 10:16:11 AM »

เวลาเราวนกฏของฟาราเดย์มันก็คล้ายๆกับกฏของแอมแปร์และกฏของเกาส์นั่นแหละครับคือ เส้นที่เราใช้วน linear integral ไม่จำเป็นต้องเป็นเส้นที่มีอยู่จริง(แต่เป็นเส้นที่มีอยู่จริงก็ได้นะครับ)
อีกอย่างหนึ่งที่คุณkrirkfahอาจจะลืมไปก็คือ
กฏของฟาราเดย์ที่เขียนในรูป \displaystyle \oint \vec{E}\cdot d\vec{l}=-\dfrac{d\Phi_{B}}{dt} ที่จริงมันบอกว่า "close path integral ของสนามไฟฟ้ารอบวงปิดใดๆ(หรือ induce e.m.f.นั่นแหละ)มีค่าเท่ากับค่าลบของการเปลี่ยนแปลงฟลักซ์ที่วงปิดนั้นล้อมรอบไว้เทียบกับเวลา"
ดังนั้นถ้าคุณkrirkfah วนอินทิกรัลไปสองรอบวงปิดของคุณก็จะเป็นรูปเกลียวดังนั้นมันจึงทำให้พื้นที่เพิ่มเป็นสองเท่าครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #35 on: April 18, 2013, 11:54:38 AM »

คือ ผมสงสัยเลยอะครับว่าสมการนี้มันมาได้ยังไง(ผมทราบว่า \vec{E}\cdot d\vec{l}=d\varepsilon แต่ทำไมวนครบรอบถึงได้เป็น -\displaystyle\frac{d\Phi_B}{dt } ) แล้วถ้าวันสองรอบมันก็ไม่ได้เป็นเกลียวหนิครับ มันก็ยังมีพื้นที่เป็นแผ่นวงกลมอยู่

ปล.ผมไม่เข้าใจสมการนี้เอามากๆเลยครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #36 on: April 18, 2013, 01:14:37 PM »

ผมก็ไม่ค่อยรู้ในเชิงลึกหรอกครับว่ามันมายังไง แต่เท่าที่ผมเรียนมาเหมือนว่าfaradayเค้าจะสรุปกฏนี้ออกมาจากการทดลองครับ
ส่วนที่คุณบอกว่าพื้นที่มันเป็นวงกลมอยู่ก็ถูกครับแต่มันมีสองแผ่น(ลองนึกภาพตามดูครับ)
จริงๆแล้วกฏข้อนี้ก็คล้ายกับกฏของแอมแปร์ที่เพิ่มพจน์แก้ไขของแมกซ์เวลไปแล้วนั่นแหละครับ
แต่ถ้าคุณkrirkfahยังไม่ค่อยเข้าใจลองหาอ่านในyoung or serwayก็ได้ครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #37 on: April 18, 2013, 01:49:11 PM »

ผมอ่านไปแล้วครับแต่เขาไม่ได้บอกว่าเหตุผลว่าทำไม  \displaystyle\oint \vec{E}\cdot d\vec{l} ถึงเท่ากับ \varepsilon _{ind}=-\displaystyle\frac{d\Phi_B}{dt } เขาบอกว่ามันเท่ากันเลย โดยส่วนตัวผมเข้าใจสมการ \varepsilon _{ind}=-\displaystyle\frac{d\Phi_B}{dt } ว่ามันมาจากการทดลองแต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไปเท่ากับ \displaystyle\oint \vec{E}\cdot d\vec{l} ได้ โดยผมทราบดีว่า  \vec{E}\cdot d\vec{l}=d\varepsilon ผมหาเหตุผลที่ทำให้มันเท่าไม่เจออะครับ  Cry
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #38 on: April 18, 2013, 06:24:19 PM »

เอานิยามของ emf ใส่เข้าไปทางด้านซ้ายของกฎของฟาราเดย์ก็จะได้ตามต้องการ

krirkfah
SuperHelper

« Reply #39 on: April 18, 2013, 06:34:16 PM »

ขอบคุณครับ Smiley แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าเหตุใดวนครบ loop ถึงได้ค่า \varepsilon _{ind} ถ้าวนเกินจะได้ไหมครับ ผมหาเหตุผลไม่เจอจริงๆครับ ว่าทำไมต้องวนครบ loop ขาดหรือเกินไม่ได้ เพราะ d\varepsilon =\vec{E}\cdot d\vec{l} เราจะอินทิเกรตถึงขอบไหนมันก้ยังเป็น \varepsilon _{ind}อยู่ อะไรทำให้เราทราบว่าครบรอบต้องเท่ากับกฎของฟาราเดย์ครับ   idiot2
« Last Edit: April 18, 2013, 06:41:42 PM by krirkfah » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #40 on: April 18, 2013, 07:04:47 PM »

ขอบคุณครับ Smiley แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าเหตุใดวนครบ loop ถึงได้ค่า \varepsilon _{ind} ถ้าวนเกินจะได้ไหมครับ ผมหาเหตุผลไม่เจอจริงๆครับ ว่าทำไมต้องวนครบ loop ขาดหรือเกินไม่ได้ เพราะ d\varepsilon =\vec{E}\cdot d\vec{l} เราจะอินทิเกรตถึงขอบไหนมันก้ยังเป็น \varepsilon _{ind}อยู่ อะไรทำให้เราทราบว่าครบรอบต้องเท่ากับกฎของฟาราเดย์ครับ   idiot2

กฎของฟาราเดย์จากการทดลองบอกว่า emf เหนี่ยวนำที่เกิดขึ้นในวงปิดมีค่าเท่ากับค่าลบของอัตราการเปลี่ยนแปลงฟลักซ์แม่เหล็กที่สอดผ่านวงปิดนั้น
แล้วนิยามของ emf ในรูปของงานโดยแรงไฟฟ้าต่อประจุบวกหนึ่งหน่วยมันก็เลยต้องใช้เป็นของวงปิด

CanonX
neutrino
*

« Reply #41 on: April 18, 2013, 07:06:30 PM »

เอานิยามของ emf ใส่เข้าไปทางด้านซ้ายของกฎของฟาราเดย์ก็จะได้ตามต้องการ
นิยามของ emf คืออะไรเหรอครับ  icon adore
krirkfah
SuperHelper

« Reply #42 on: April 18, 2013, 07:08:04 PM »

เข้าใจแล้วครับเพราะถ้ารวมไม่ครบวงก็จะไม่เป็น emf ในวงปิด แล้วถ้ารวมโดยวนไปสองรอบก็จะเสมือนมีพื้นที่สองเท่าแบบที่คุณ jali บอกรึเปล่าครับ  Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #43 on: April 18, 2013, 07:08:52 PM »

นิยามของ emf คืออะไรเหรอครับ  icon adore

นิยามของ emf คือ งานต่อประจุที่ทำโดยแรงที่ไม่ใช่แรงคูลอมบ์ครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #44 on: April 18, 2013, 07:15:17 PM »

ในกรณีที่แท่งตัวนำเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็ก(โดยต่อกับโครงลวดรูปตัว U, แบบใน young) แรงแม่เหล็กในแท่งทำให้ประจุในแท่งเคลื่อนที่ผ่านความต่างศักย์ ดังนั้นทำงานต่อประจุ แต่แรงไม่เหล็กจะไม่มีวันทำงานต่อประจุ ...  buck2 รบกวนช่วยอธิบายผมหน่อยครับ  icon adore
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น