มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41143 Posts in 6136 Topics- by 7808 Members - Latest Member: Ohmkier
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การslipและwithout slip  (Read 2097 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
แสงสุดท้าย
neutrino
*

« on: April 12, 2013, 12:48:39 PM »

ผมสงสัยว่าการเคลื่อนที่แบบslip กับการเคลื่อนที่without slip ต่างกันยังไงอะครับ และ แต่ละตัวมีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: April 12, 2013, 01:54:58 PM »

การเคลื่อนแบบไม่ไถลคือ จุดที่สัมผัสพื้นจะมีความเร็วของวัตถุเทียบกับพื้น=0 ครับ(พื้นอาจเคลื่อนที่ได้ เช่น ปล่อยวัตถุลงบนแผ่นไม้ที่กำลังเคลื่อนที่) ส่วนกรณีไถลนั้น ความเร็วของวัตถุเทียบพื้นจะไม่เท่ากับ0ครับ ลองดูlinkนี้ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,203.0.html  Smiley

ปล.คุณสมบัติในที่นี้หมายถึงอย่างไรหรอครับ  idiot2
« Last Edit: April 12, 2013, 01:56:34 PM by krirkfah » Logged
แสงสุดท้าย
neutrino
*

« Reply #2 on: April 12, 2013, 02:16:59 PM »

ระยะทางทาง ความเร็ว ความเร่ง ทั้งเชิงมุมเชิงเส้นประมาณนี้อะครับ ขอบคุณครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: April 12, 2013, 02:24:35 PM »

มันแล้วแต่รูปทรงของวัตถุด้วยครับสี่เหลี่ยมกับพวกทรงกระบอก ทรงกลมก้คงไม่เหมือนกันแต่เงื่อนไขทั่วๆไปก็เหมือนที่ผมบอกละครับ มองที่ความเร็วสัมพัทธ์ ถ้าเป้นไม่ไถล(ถ้ามีแรงเสียดทาน)ก็จะเป็นแรงเสียดทานสถิตย์ ถ้าไถลก้จะเป็นแรงเสียดทานจลน์ครับ  smitten แต่กรณีน่าสนใจน่าจะเป็นของพวกทรงกระบอก ทรงกลมเพราะจุดที่สัมผัสมีจุดเดียวแถมยังกลิ้งได้ง่าย ส่วนพวกที่เป็นเหลี่ยมๆ ถ้าไม่ไถลก็คงหยุดนิแหละครับ
« Last Edit: April 12, 2013, 02:39:15 PM by krirkfah » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น