มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7312 Members - Latest Member: Ken
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Michelson-Morley experiment  (Read 3754 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: April 12, 2013, 02:33:02 AM »

ผมสงสัยครับว่า
1.ทำไมถ้าเราเอาpath differenceของตอนก่อนหมุนเครื่องมือทั้งชุดลบกับpath differenceของตอนหลังหมุนเครื่องมือทั้งชุดแล้วถึงเป็นเป็นระยะของริ้วการแทรกสอดที่เลื่อนไปจากริ้วเดิม
2.แหล่งแสงเวลาปล่อยแสงไปทุกทิศทุกทางนี่เหมือนลักษณะของคลื่นน้ำที่หน้าคลื่นกระจายไปโดยรอบรึเปล่าครับ
3.แหล่งแสงที่ใช้ในการทดลองนี้มีการปล่อยแสงไปทุกทิศทุกทางไหมหรือปล่อยแสงแค่ทิศทางเดียว แล้วถ้าปล่อยแสงแค่ทิศเดียวมันจะเกิดการแทรกสอดเป็นริ้วได้ยังไงหรอครับในเมื่อมีแสงแค่เส้นเดียว(เส้นรูปคลื่นๆบางๆ เหมือนเอาด้ายไปขดเป็นรูปคลื่นตามขวางแล้วมองในแนวเดียวกับความยาวของเส้นด้าย)ถูกปล่อยออกมาจากแหล่งกำเนิดแสง

ผมสงสัยจากการอ่านชีทนี้ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/pho/lnotes/lesson_specialrelativity.pdf
 idiot2
« Last Edit: April 12, 2013, 02:36:22 AM by krirkfah » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: April 12, 2013, 04:41:50 PM »

ไม่มีคนตอบเลย ไม่เข้าใจคำถามที่ผมถามรึเปล่าครับ   Cry
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: April 14, 2013, 06:07:48 PM »

1.path diffนี่อ่านแล้วยังงงๆเดี๋ยวจะลองไปอ่านในserwayดูครับ(คุณkrirkfahลองไปอ่านดูก็ได้นะครับ)
2.ส่วนที่คุณบอกว่าแสงที่แผ่ออกไปทุกทิศทางนี่ผมว่ามันน่าจะหมายถึงหน้าคลื่นที่แผ่ออกไปสามมิติหรือเปล่าครับ
3.ส่วนที่ว่าทำไมมันเกิดการแทรกสอดได้นั้นทั้งๆที่แหล่งเป็นแบบทิศทางเดียว ผมว่าจริงๆแล้วมันน่าจะเกิดจากสองอย่างคือ
1.แหล่งไม่ได้ให้แสงแบบเส้นเดียว(มันยังคงมีพื้นที่หน้าตัดอยู่บ้าง)
2.แสงมันจะบานออก(พื้นที่หน้าตัดเพิ่มขึ้น) ผมคิดว่านี่น่าจะเกิดโดยการเลี้ยวเบน
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: April 14, 2013, 11:08:57 PM »

ขอบคุณคุณjaliครับ มันเลี้ยวเบนยังไงหรอครับ ผมเห็นแต่มีการสะท้อนกับแทรกสอด  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: April 15, 2013, 08:18:11 AM »

ขอบคุณคุณjaliครับ มันเลี้ยวเบนยังไงหรอครับ ผมเห็นแต่มีการสะท้อนกับแทรกสอด  idiot2
ก็ตามหลักการของฮอยเกนส์เลยครับที่ว่าหน้าคลื่นทำตัวเป็นแหล่งกำเนิดได้หน่ะครับ มันควรจะทำให้หน้าคลื่นมันบานออกได้
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: April 15, 2013, 12:48:37 PM »

แล้วคำถามข้อแรกเป็นอย่างไรบ้างครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: April 16, 2013, 08:42:55 AM »

แล้วคำถามข้อแรกเป็นอย่างไรบ้างครับ  Smiley
น่าจะอีกนานครับลืมserwayไว้ที่โรงเรียน Grin
แต่ถ้ามีคนไหนที่ตอบได้แล้วก็โพสท์มาเลยนะครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: April 16, 2013, 11:47:04 AM »

อ๋อครับ  Grin
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: April 17, 2013, 12:19:05 PM »

รอไม่ไหวแล้วครับ Grin
ผมลองอ่านของserwayกับของอาจารย์เค้าดูแล้วครับ ที่เค้าสามารถนำpath diffแรกลบกับ path diffหลังได้เลยนั้นแล้วนำไปหาระยะของริ้วที่เลื่อนเค้าหาจำนวนของริ้วที่เลื่อนไปนะครับ ไม่ใช่หาระยะที่ริ้วมันเลื่อนไปครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: April 17, 2013, 01:18:24 PM »

ใช่ครับเค้าหาริ้วที่เลื่อนไปในหน่วยของริ้ว แล้วทำไมเอามาลบกันถึงบอกได้ว่ามันเลื่อนไปกี่ริ้วหละครับ(ผมทราบว่ามีการเทียบสัดส่วน)แต่มันบอกยังไว่าว่าลบกันแล้วจะได้ระยะที่ริ้วเลื่อน  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #10 on: April 17, 2013, 01:59:53 PM »

ใช่ครับเค้าหาริ้วที่เลื่อนไปในหน่วยของริ้ว แล้วทำไมเอามาลบกันถึงบอกได้ว่ามันเลื่อนไปกี่ริ้วหละครับ(ผมทราบว่ามีการเทียบสัดส่วน)แต่มันบอกยังไว่าว่าลบกันแล้วจะได้ระยะที่ริ้วเลื่อน  idiot2

ลองนึกถึงการแทรกสอดจากสลิตคู่ดู  ตำแหน่งบนแนวกลางเป็นตำแหน่งที่เส้นทางแสงจากสองแหล่งต่างกันศูนย์  ตำแหน่งบนริ้วสว่างที่หนึ่งเป็นตำแหน่งที่เส้นทางแสงต่างกันหนึ่งความยาวคลื่น  ตำแหน่งบนริ้วสว่างที่สองเป็นตำแหน่งที่เส้นทางแสงต่างกันสองความยาวคลื่น น่าจะพอสรุปได้ว่าถ้าผลต่างเส้นทางแสงเปลี่ยนไปจากเดิมหนึ่งความยาวคลื่น ตำแหน่งริ้วสว่างจะเปลี่ยนไปหนึ่งริ้ว  ตำแหน่งริ้วนะ ไม่ใช่ระยะห่างระหว่างริ้ว

krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: April 17, 2013, 08:08:23 PM »

ขอบคุณครับเข้าใจที่อาจารย์บอกครับ แต่ว่าในที่อ่านมันมีการทดลองสองครั้งคือก่อนหมุนกับหลังหมุน ก่อนหมุนเราจะเห็นริ้วการแทรกทรอดแบบที่1 หลังหมุนเราจะเห็นริ้วการแทรกทรอดแบบที่2 (ไอผลต่างเส้นทางแสงของริ้วสว่างแบบที่2(ทุกๆริ้ว)จะเปลี่ยนไปจากผลต่างเส้นทางแสงของริ้วแบบที่1 เป็นระยะเท่ากันหมดใช่ไหมครับ) ผมเข้าใจถูกรึเปล่า  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น