สถานะคงที่ครับ
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40762 Posts in 6017 Topics- by 5901 Members - Latest Member: ศุทธา
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สถานะคงที่ครับ  (Read 1769 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: April 05, 2013, 10:06:14 AM »

คือว่าอ่านควอนตัมในyoungแล้วสงสัยครับว่า มีตอนหนึ่งที่youngเค้าพูดว่า
"...กำลังสองของค่าสัมบูรณ์ของฟังก์ชันคลื่นของอนุภาคเสรีที่เคลื่อนที่มีค่าแปรตามเวลาที่แต่ละจุดซึ่งก็สอดคล้องกับความจริงที่ว่าโอกาศพบอนุภาคเคลื่อนที่มากที่สุดมันจะเปลี่ยนตามเวลา..."
"...แต่ในบางกรณีเช่นอิเล็กตรอนในอะตอมในสถานะพลังงานแน่นอนค่ากำลังสองของค่าสัมบูรณ์ของฟังก์ชันคลื่นมีค่าไม่ขึ้นกับเวลา นี่เป็นจริงเสมอกับสถานะที่มีพลังงานแน่นอน เราเรียกสถานะอย่างนั้นว่า สถานะคงที่"
แต่ผมสงสัยครับ ว่าอนุภาคที่เคลื่อนที่อย่างอิสระโดยที่มีโมเมนตัมคงตัวมันก็มีพลังงานจลน์(ดังนั้นพลังงานทั้งหมด)คงตัวเช่นเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วทำไมมันถึงไม่เป็นสถานะคงที่หล่ะครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: April 11, 2013, 08:51:55 PM »

อยู่ในหน้าไหนครับ หาไม่เจอ  buck2

เจอแล้วครับ ย่อหน้าสุดท้ายหน้า 1285

อนุภาคที่เคลื่อนที่อย่างอิสระมีโมเมนตัมคงตัวก็เป็นสถานะคงที่สิครับ
สถานะคงที่ หมายถึง โอกาสที่จะพบอนุภาคที่ตำแหน่ง (x,y,z) ใดๆ มีค่าคงที่ในเวลานะครับ ไม่ได้หมายถึงอนุภาคหยุดนิ่ง เพราะถ้าอนุภาคหยุดนิ่งจริงๆ เราจะรู้ทั้งตำแหน่งและโมเมนตัมของมันได้แน่นอน ซึ่งทำไม่ได้

« Last Edit: April 11, 2013, 09:00:04 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: April 14, 2013, 08:40:19 AM »

...
อนุภาคที่เคลื่อนที่อย่างอิสระมีโมเมนตัมคงตัวก็เป็นสถานะคงที่สิครับ
สถานะคงที่ หมายถึง โอกาสที่จะพบอนุภาคที่ตำแหน่ง (x,y,z) ใดๆ มีค่าคงที่ในเวลานะครับ ไม่ได้หมายถึงอนุภาคหยุดนิ่ง เพราะถ้าอนุภาคหยุดนิ่งจริงๆ เราจะรู้ทั้งตำแหน่งและโมเมนตัมของมันได้แน่นอน ซึ่งทำไม่ได้

ตรงที่ว่ามันไม่ได้อยู่นิ่งนี่ ผมเข้าใจครับแต่ว่าตรงนี้
"...กำลังสองของค่าสัมบูรณ์ของฟังก์ชันคลื่นของอนุภาคเสรีที่เคลื่อนที่มีค่าแปรตามเวลา...
แล้วอนุภาคที่เคลื่อนที่ด้วยโมเมนตัมคงตัวมันไม่ใช่อนุภาคเสรีที่เคลื่อนที่เหรอครับ
« Last Edit: April 14, 2013, 06:08:46 PM by jali » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น