ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41243 Posts in 6175 Topics- by 8102 Members - Latest Member: hades
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบปลายค่ายสอง ระดับไม่เกินม.4  (Read 39597 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
dx
neutrino
*

A person who never made a mistake never tried anyt

« Reply #30 on: March 31, 2013, 07:43:15 AM »

Thermodynamics ข้อ2 นี่ลูกสูบมันจะหยุดได้ยังไงหรอครับ  ถ้าไม่มีการสูญเสียพลังงานออกไปเลย idiot2

หยุดเมื่อลูกสูบอยู่ในสมดุลไม่ใช่เหรอครับ  idiot2
มันสมดุลไม่ได้หมายความว่าทันจะหยุดหนิครับ
ผมคิดว่ามันหยุดเพราะสูญเสียพลังงานไปให้กับแก๊สในกระบอกสูบรึเปล่าครับ
ถ้าอย่างนั้นเราต้องใช้กฎอนุรักษ์พลังงานแทน   buck2
« Last Edit: March 31, 2013, 07:49:40 AM by Mo » Logged

mopyi
neutrino
*

« Reply #31 on: March 31, 2013, 11:41:15 AM »

...
มันสมดุลไม่ได้หมายความว่าทันจะหยุดหนิครับ
ผมคิดว่ามันหยุดเพราะสูญเสียพลังงานไปให้กับแก๊สในกระบอกสูบรึเปล่าครับ
ถ้าอย่างนั้นเราต้องใช้กฎอนุรักษ์พลังงานแทน   buck2

โจทย์บอกว่า''หลังจากที่ลูกสูบเคลื่อนที่ลง-ขึ้นไปมาระยะหนึ่งแล้วจะหยุดนิ่ง'' ซึ่งผมคิดว่าหยุดนิ่งของโจทย์น่าจพหมายความว่า''ไม่เคลื่อนที่''แล้วแสดงว่ามันต้องสมดุลหรือเปล่าครับ  buck2

Hitch your wagon to the star.
dx
neutrino
*

A person who never made a mistake never tried anyt

« Reply #32 on: March 31, 2013, 03:17:19 PM »

...

โจทย์บอกว่า''หลังจากที่ลูกสูบเคลื่อนที่ลง-ขึ้นไปมาระยะหนึ่งแล้วจะหยุดนิ่ง'' ซึ่งผมคิดว่าหยุดนิ่งของโจทย์น่าจพหมายความว่า''ไม่เคลื่อนที่''แล้วแสดงว่ามันต้องสมดุลหรือเปล่าครับ  buck2
ใช่ครับ หยุดนิ่งต้องสมดุล แต่สมดุลไม่ได้หมายความว่าจะหยุดนิ่งไงครับ  Shocked

mopyi
neutrino
*

« Reply #33 on: March 31, 2013, 04:00:27 PM »

...
ใช่ครับ หยุดนิ่งต้องสมดุล แต่สมดุลไม่ได้หมายความว่าจะหยุดนิ่งไงครับ  Shocked

ไม่เข้าใจความหมายที่คุณ Mo พยายามจะสื่อครับ  idiot2
สำหรับกรณีทั่วไปผมว่าการที่วัตถุหยุดนิ่งกับอยู่ในสภาวะสมดุลนั้นเป็นสถานะการณ์ที่เป็นอิสระต่อกัน นั่นคือ หยุดนิ่งไม่จำเป็นต้องสมดุลและสมดุลก็ไม่จำเป็นต้องหยุดนิ่งด้วย ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเราโยนวัตถุขึ้นไปที่จุดสูงสุดวัตถุหยุดนิ่งชั่วขณะแต่วัตถุไม่ได้สมดุลเพราะมีแรงโน้มถ่วงมากระทำกับวัตถุ และเช่นกรณีการเคลื่อนที่แบบ SHM ที่จุดสมดุลนั้นวัตถุกำลังมีความเร็วแสดงว่าวัตถุไม่ได้หยุดนิ่ง

แต่สำหรับข้อนี้นั้นโจทย์บอกว่า ''หลังจากที่ลูกสูบเคลื่อนที่ลง-ขึ้นไปมาระยะหนึ่งแล้วจะหยุดนิ่ง''ผมคิดว่าคำว่าหยุดนิ่งของโจทย์น่าจะหมายความว่ามันไม่ได้เคลื่อนที่อีกต่อไปแล้ว (ไม่เหมือนกับกรณีหยุดนิ่งชั่วขณะที่หลังจากหยุดนิ่งแล้วมันเคลื่อนที่ต่อไป)ซึ่งการที่มันจะไม่เคลื่อนที่ต่อไปมันต้องไม่มีการเปลี่ยนความเร็ว (จากที่เป็นศูนย์) ผมคิดว่ามันเลยสมดุลครับ

Wesley
neutrino
*

« Reply #34 on: April 01, 2013, 09:39:34 PM »

ข้อทรงกลมสองอันซ้อนกันนะครับ

เราให้ทิศที่ชี้จากศูนย์กลางวงกลมสู่ผิวเป็นทิศบวก เนื่องจากว่ากระเเสความร้อนไหลในทิศนี้

เนื่องจากว่า

H=-kA\frac{dT}{dr}

H=-k_14\pi r^2\frac{dT}{dr}

จากนั้นก็ย้ายข้างเเล้วจัดรูปเพื่ออินทิเกรต

\int_{a}^{a+p}\frac{1}{r^2}dr=-\frac{4\pi k_1}{H}\int_{T_1}^{T}  โดย T คืออุณหภูมิตรงรอยต่อพอดี

จะได้ว่า

H= \frac{4\pi k_1(a)(a+p)(T_1-T) }{p}

จากนั้นเราก็ต้องกำจัดตัวเเปร T โดยที่

H=-k_24\pi r^2\frac{dT}{dr}

\int_{a+p}^{a+2p}\frac{1}{r^2}dr=-\frac{4\pi k_1}{H}\int_{T}^{T_2}

จะได้ว่า T=\frac{Hp}{(a+2p)(a+p)(4\pi k_2}+T_2

สุดท้ายนำไปเเทนกลับจะได้

H=\frac{4\pi k_1k_2(a)(a+p)(a+2p)(T_1-T_2)}{p(k_2(a+2p)+ak_1)}

จากนั้นก็หา T(r)

โดยเริ่มจาก  a<r<a+p (ต้องเเบ่งเพราะว่าสองบริเวณสภาพนำความร้อนไม่เท่ากันครับผม)

H=-k_14\pi r^2\frac{dT}{dr}

\int_{a}^{r}\frac{1}{r^2}dr=-\frac{4\pi k_1}{H}\int_{T}^{T_2}

T(r)=T_1- \frac{H(r-a)}{4ar\pi k_1} จากนั้นก็นำ H เเทนลงไปนะครับผม

จะได้ว่า

T(r)=T_1- \frac{(k_2(a+p)(a+2p)(T_1-T_2)(r-a)}{r}

กรณีต่อมา a+p<r<a+2p

T(r)= \frac{(k_1(a)(a+2p)(T_1-T_2)(r-(a+p))}{r} +T_2

ผิดถูกอย่างไรชี้เเนะด้วยนะครับผม  icon adore
krirkfah
SuperHelper

« Reply #35 on: April 04, 2013, 12:14:33 AM »

สมัครยังไงหรอครับ

ไปที่หน้าหลักของฟอรัม คลิกสมัครเป็นสมาชิก
http://www.further-academy.com/forums/index.php?action=register
คลิก I accept the terms of the agreement. ด้านล่าง
กรอกข้อมูล (ใช้ email address ที่ใช้งานได้จริง)
ประกอบรูป anti-spam ด้านล่าง
เปิด mail box แล้วคลิกยืนยันจดหมายที่ฟอรัมส่งไปหา
ขอบคุณมากครับอาจารย์  Smiley
dx
neutrino
*

« Reply #36 on: April 04, 2013, 12:40:01 AM »

...

ไม่เข้าใจความหมายที่คุณ Mo พยายามจะสื่อครับ  idiot2
สำหรับกรณีทั่วไปผมว่าการที่วัตถุหยุดนิ่งกับอยู่ในสภาวะสมดุลนั้นเป็นสถานะการณ์ที่เป็นอิสระต่อกัน นั่นคือ หยุดนิ่งไม่จำเป็นต้องสมดุลและสมดุลก็ไม่จำเป็นต้องหยุดนิ่งด้วย ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเราโยนวัตถุขึ้นไปที่จุดสูงสุดวัตถุหยุดนิ่งชั่วขณะแต่วัตถุไม่ได้สมดุลเพราะมีแรงโน้มถ่วงมากระทำกับวัตถุ และเช่นกรณีการเคลื่อนที่แบบ SHM ที่จุดสมดุลนั้นวัตถุกำลังมีความเร็วแสดงว่าวัตถุไม่ได้หยุดนิ่ง

แต่สำหรับข้อนี้นั้นโจทย์บอกว่า ''หลังจากที่ลูกสูบเคลื่อนที่ลง-ขึ้นไปมาระยะหนึ่งแล้วจะหยุดนิ่ง''ผมคิดว่าคำว่าหยุดนิ่งของโจทย์น่าจะหมายความว่ามันไม่ได้เคลื่อนที่อีกต่อไปแล้ว (ไม่เหมือนกับกรณีหยุดนิ่งชั่วขณะที่หลังจากหยุดนิ่งแล้วมันเคลื่อนที่ต่อไป)ซึ่งการที่มันจะไม่เคลื่อนที่ต่อไปมันต้องไม่มีการเปลี่ยนความเร็ว (จากที่เป็นศูนย์) ผมคิดว่ามันเลยสมดุลครับ
อ่อถูกแล้วครับผมเมาเอง หยุดนิ่งไม่จำเป็นต้องสมดุลด้วย  bang head bang head bang head

krirkfah
SuperHelper

« Reply #37 on: April 04, 2013, 12:41:16 AM »

...

ผมงงว่าลูกสูบจะหยุดได้ยังไงครับ มันมีแรงใดเป็นตัวหน่วงหรอครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #38 on: April 04, 2013, 06:58:53 AM »

...
ผมงงว่าลูกสูบจะหยุดได้ยังไงครับ มันมีแรงใดเป็นตัวหน่วงหรอครับ

ผทคิดว่าอาจมีแรงเสียดทานครับ แต่มีน้อยมากจนเวลาคำนวณโจทย์เลยบอกว่าละได้ครับ

krirkfah
SuperHelper

« Reply #39 on: April 04, 2013, 10:23:51 AM »

ผมว่าadiabaticใช้ไม่ได้เหตุผลคือกระบวนการเกิดขึ้นเร็วมากจนไม่เป็นquasi-static ถ้าดูโจทย์ม.5ที่ทำเป็นadiabaticได้เพราะว่ามันสั่นในระยะเล็กน้อยทำให้ความอลวนเกิดไม่มากเท่ากับสั่นระยะมาก(ในข้อนี้) ส่วนเรื่องลูกสูบหยุดต้องมีแรงเสียดทานแน่ๆสักที่หนึ่งอาจไม่ใช่ระหว่างลูกสูบกับกระบอกสูบ แต่อาจจะมาจากแรงต้านอากาศได้ไหมผมไม่แน่ใจ แต่ต้องมีแรงเสียดทานแน่ๆไม่งั้นลูกสูบไม่มีทางหยุดครับ  Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #40 on: April 04, 2013, 12:27:42 PM »

ข้อสอบค่ายสอง 2555-56 ระดับไม่เกินม.4  smitten
« Last Edit: October 11, 2013, 12:36:33 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #41 on: April 04, 2013, 04:34:09 PM »

ผมว่าadiabaticใช้ไม่ได้เหตุผลคือกระบวนการเกิดขึ้นเร็วมากจนไม่เป็นquasi-static ถ้าดูโจทย์ม.5ที่ทำเป็นadiabaticได้เพราะว่ามันสั่นในระยะเล็กน้อยทำให้ความอลวนเกิดไม่มากเท่ากับสั่นระยะมาก(ในข้อนี้) ส่วนเรื่องลูกสูบหยุดต้องมีแรงเสียดทานแน่ๆสักที่หนึ่งอาจไม่ใช่ระหว่างลูกสูบกับกระบอกสูบ แต่อาจจะมาจากแรงต้านอากาศได้ไหมผมไม่แน่ใจ แต่ต้องมีแรงเสียดทานแน่ๆไม่งั้นลูกสูบไม่มีทางหยุดครับ  Smiley
ผมว่าข้อนี้น่าจะใช้หลักการอนุรักษ์พลังงานได้นะครับโดยที่
1.ตอนแรกระบบมีพลังงานภายใน \frac{3}{2}nRT_{0}+C และพลังงานศักย์ U=MgH_{0}
2.ตอนหลังระบบมีพลังงานภายใน \frac{3}{2}nRT+C และพลังงานศักย์ U=MgH
ส่วนเงื่อนไขอื่นที่ทำให้แก้สมการได้ก็ได้จากสมการการสมดุล และสมการอะเดียบาติกครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #42 on: April 04, 2013, 04:43:10 PM »

ทำไมadiabaticถึงใช้ได้หรอครับ ทั้งๆที่กระบวนเกิดเกิดอย่างรวดเร็วและมีความอลวนมาก  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #43 on: April 05, 2013, 09:49:03 AM »

ทำไมadiabaticถึงใช้ได้หรอครับ ทั้งๆที่กระบวนเกิดเกิดอย่างรวดเร็วและมีความอลวนมาก  idiot2
ไม่เห็นมีตรงไหนของโจทย์ระบุไว้เลยนี่ครับ ว่ามันเกิดอย่างรวดเร็วมาก
อีกอย่างถึงแม้ว่ามันจะเกิดอย่างรวดเร็วมากจนadiabaticใช้ไม่ได้ เราก็ยังสามารถแทนมันด้วยระบบadiabaticที่เราสามารถคำนวณได้อยู่ดีครับ
เพราะพลังงานภายในที่ผมใช้มันขึ้นอยู่กับแค่สถานะตั้งต้นและสถานะสุดท้ายครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #44 on: April 05, 2013, 10:35:44 AM »

มันไม่ได้บอกหรอครับแต่ว่าถ้าเราปล่อยลูกสูบมันก็ควรจะสั่นกลับไปกลับมาอย่างรวดเร็วคงไม่ช้าครับแต่แอมพลิจูดเล็กหรือโตคงไม่ทราบครับเพื่อให้คราอบคลุมทั้งกรณีAmplitudeเล็กและAmplitudeโต เราควรที่จะไม่คิดadiabaticเพราะกระบวนการนี้ใช้ได้กับการสั่นน้อยๆเนื่องมากจากความอลวนมีไม่มากครับ(ประมาณ) แต่ถ้าAmplitudeโตจะเกิดความอลวนอย่างมากทำให้ไม่เป็นquasi-staticเมื่อไม่เป็นquasi-staticจึงป่วยการที่จะพูดถึงadiabaticครับ ส่วนสถานะตั้งต้นกับสุดท้ายนั้นใช้สมการของแก๊สอุดมคติในการบรรยายครับ ส่วนที่คุณjaliบอกว่าใช้adiabaticคิดได้เพราะเป็นการสร้างกระบวนการที่มีสถานะตั้งต้นกับสถานะสุดท้ายเดียวกันรึเปล่าครับ(สร้างprocessอื่นมาเทียบ อย่างเช่นหาentropyของfree expansion) ที่ผมสงสัยคือตกลงสิ่งให้ทำให้ลูกสูบหยุดแล้วถ้าลูกสูบหยุดจะคิดว่าไม่มีความร้อนไหลเข้าได้อย่างไรครับ  idiot2
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to: