ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40626 Posts in 5981 Topics- by 5644 Members - Latest Member: Ittinun_menon
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สอวน ม.5 ปลายค่ายสอง 2555-56  (Read 11142 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
poohbear
neutrino
*

เหนือฟ้ายังมีฟ้า แต่เหนือข้าต้องไม่มีใคร

« Reply #15 on: March 30, 2013, 09:57:46 PM »

ข้อ 2 ผมทำแล้วไม่ติด m นะครับ coolsmiley

Life Is What You Make.
StpToMit
neutrino
*

« Reply #16 on: March 30, 2013, 10:28:27 PM »

ข้อ 2 ผมทำแล้วไม่ติด m นะครับ coolsmiley
ผมอ่านโจทย์ไม่ดีเองครับ  bang head bang head bang head เดี๋ยวจะลองไปคิดใหม่ครับ
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #17 on: April 03, 2013, 09:30:17 PM »

...
ที่จุดที่ชน มันสัมผัสกับรางวงกลม
...
ทำไมจุดที่ชนมันต้องสัมผัสกับวงกลมด้วยหล่ะครับ

ผมอาจจะเขียนไม่ชัดเจน ต้องบอกว่า สมการเส้นทางของวัตถุตัดกันกับสมการของรางวงกลมครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
jali
SuperHelper

« Reply #18 on: April 04, 2013, 12:07:33 PM »

...
ที่จุดที่ชน มันสัมผัสกับรางวงกลม
...
ทำไมจุดที่ชนมันต้องสัมผัสกับวงกลมด้วยหล่ะครับ

ผมอาจจะเขียนไม่ชัดเจน ต้องบอกว่า สมการเส้นทางของวัตถุตัดกันกับสมการของรางวงกลมครับ  coolsmiley
อ๋อเข้าใจแล้วครับ Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #19 on: May 10, 2013, 12:17:28 AM »

ข้อ 3
  เราให้ทิศไปทางขวาเป็นบวก
  เราเลือกให้สปริงทั้งสองยืดออก
  โดยระยะที่ m ตัวที่ 1,2,3 เคลื่อนที่ตามแนวแกน x คือ x_{1},x_{2},x_{3} ตามลำดับ
  ความยาวธรรมชาติของสปริงคือ l ค่าคงตัวสปริงคือ k
  ดังนั้นสปริงตัวแรกจะยืดออกเท่ากับ x_{2} - x_{1} - l และระยะที่สปริงตัวตัวที่สองยืดออกเท่ากับ x_{3} - x_{2} - l
  จากกฎข้อที่สองของนิวตัน
  \sum \vec{F} = m\vec{a} ได้ว่า
  สำหรับ m ตัวแรกถูกสปริงตัวแรกดึงไปทางขวา ดังนััน
  m\ddot{x_{1}} = +k(x_{2} - x_{1} - l) ------> (1)
  สำหรับ m ตัวที่สองถูกสปริงตัวแรกดึงไปทางซ้าย และ ถูกสปริงตัวที่สองดึงไปทางขวา ดังนััน
  m\ddot{x_{2}} = +k(x_{3} - x_{2} - l) - k(x_{2} - x_{1} - l) ------> (2)
  สำหรับ m ตัวที่สามถูกสปริงตัวที่สองดึงไปทางซ้าย ดังนััน
  m\ddot{x_{3}} = -k(x_{3} - x_{2} - l) ------> (3)
  เราสามารถแก้สมการได้โดย
  (3) - (1) : m(\ddot{x_{3}} - \ddot{x_{1}}) = -k(x_{3} - x_{1} - 2l)
                 m\dfrac{d^{2}}{dt^{2}}(x_{3} - x_{1}) =  -k(x_{3} - x_{1} - 2l)
                 \dfrac{d^{2}}{dt^{2}}(x_{3} - x_{1} - 2l) =  -\dfrac{k}{m}(x_{3} - x_{1} - 2l) ------> (4)
                 \therefore \omega_{1} = \sqrt{\dfrac{k}{m}}
เพราะฉะนั้น สำหรับ ความถี่พื้นฐานตัวแรก
      f_{1} = \dfrac{\omega_{1}}{2\pi } = \dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{k}{m}}  smitten

(3) - 2(2) + (1) :  m(\ddot{x_{3}} - 2\ddot{x_{2}} + \ddot{x_{1}}) = -3k(x_{3} - 2x_{2} + x_{1})
                            m\dfrac{d^{2}}{dt^{2}}(x_{3} - 2x_{2} + x_{1}) =  -3k(x_{3} - 2x_{2} + x_{1})
                            \dfrac{d^{2}}{dt^{2}}(x_{3} - 2x_{2} + x_{1}) =  -\dfrac{3k}{m}(x_{3} - 2x_{2} + x_{1}) ------> (5)
                            \therefore \omega_{2} = \sqrt{\dfrac{3k}{m}}
เพราะฉะนั้น สำหรับ ความถี่พื้นฐานตัวที่สอง
      f_{2} = \dfrac{\omega_{2}}{2\pi } = \dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{3k}{m}}  smitten
ขอถามข้อ 3 หน่อยครับ ความถี่สองค่าที่ว่านี้เป็นความถี่ของมวลก้อนไหนหรอครับ หรือเป็นความถี่ของอะไรผมไม่เข้าใจหนะครับ  idiot2
« Last Edit: July 16, 2013, 07:09:32 PM by krirkfah » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #20 on: July 16, 2013, 07:12:03 PM »

ไม่มีใครตอบเลย  Cry
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #21 on: July 16, 2013, 09:05:22 PM »

ความถี่นี้คือความถี่ธรรมชาติของ mode การสั่น mode หนึ่งครับ  ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่า ในความจริงแล้ว มวลทั้งหมดมันจะสั่นหลาย mode ผสมกัน ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขตั้งต้นที่กำหนดให้แต่ละตัว  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
krirkfah
SuperHelper

« Reply #22 on: July 16, 2013, 09:37:04 PM »

ความถี่นี้คือความถี่ธรรมชาติของ mode การสั่น mode หนึ่งครับ  ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่า ในความจริงแล้ว มวลทั้งหมดมันจะสั่นหลาย mode ผสมกัน ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขตั้งต้นที่กำหนดให้แต่ละตัว  coolsmiley

พี่dy หมายความว่า มวลแต่ละก้อนสั่นmodeต่างกัน แต่มีmodeรวมเป็นความถี่ดังกล่าวรึเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าควรจัดสมการอย่างไร  idiot2
dy
neutrino
*

« Reply #23 on: July 17, 2013, 12:04:09 AM »

ไม่มีใครตอบเลย  Cry

ความถี่นี้คือความถี่ธรรมชาติของ mode การสั่น mode หนึ่งครับ  ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่า ในความจริงแล้ว มวลทั้งหมดมันจะสั่นหลาย mode ผสมกัน ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขตั้งต้นที่กำหนดให้แต่ละตัว  coolsmiley

พี่dy หมายความว่า มวลแต่ละก้อนสั่นmodeต่างกัน แต่มีmodeรวมเป็นความถี่ดังกล่าวรึเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าควรจัดสมการอย่างไร  idiot2

การสั่นของมวลแต่ละก้อนเกิดจากผลรวมของทุก normal mode ครับ นั่นคือ เราสมมติว่า x &=& A_1 e^{i \omega_1t} + A_2 e^{i \omega_2t} + ..... + A_n e^{i \omega_n t}  coolsmiley

krirkfah
SuperHelper

« Reply #24 on: July 17, 2013, 11:11:13 AM »

ความถี่นี้คือความถี่ธรรมชาติของ mode การสั่น mode หนึ่งครับ  ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่า ในความจริงแล้ว มวลทั้งหมดมันจะสั่นหลาย mode ผสมกัน ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขตั้งต้นที่กำหนดให้แต่ละตัว  coolsmiley

พี่dy หมายความว่า มวลแต่ละก้อนสั่นmodeต่างกัน แต่มีmodeรวมเป็นความถี่ดังกล่าวรึเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าควรจัดสมการอย่างไรมวล  idiot2

การสั่นของมวลแต่ละก้อนเกิดจากผลรวมของทุก normal mode ครับ นั่นคือ เราสมมติว่า x &=& A_1 e^{i \omega_1t} + A_2 e^{i \omega_2t} + ..... + A_n e^{i \omega_n t}  coolsmiley
ขอบคุณคครับ แล้วคีาxนี่หมายถึงพิกัดของมวลก้อนหนึ่งที่เราพิจารณาถูกไหมครับ  Smiley
dy
neutrino
*

« Reply #25 on: July 17, 2013, 02:58:37 PM »

พี่dy หมายความว่า มวลแต่ละก้อนสั่นmodeต่างกัน แต่มีmodeรวมเป็นความถี่ดังกล่าวรึเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าควรจัดสมการอย่างไรมวล  idiot2

ขอบคุณคครับ แล้วคีาxนี่หมายถึงพิกัดของมวลก้อนหนึ่งที่เราพิจารณาถูกไหมครับ  Smiley

ครับ  coolsmiley

krirkfah
SuperHelper

« Reply #26 on: July 17, 2013, 03:36:48 PM »

ครับ  coolsmiley
ข้อถามเพิ่มเติมครับ เราพิสูจน์สมการดังกล่าวมาจากอะไรหรอครับ ว่าการสั่นของมวลก้อนหนึ่ง เกิดจากการรวมของการสั่นหลายๆโหมด ที่เป็นไปได้มารวมกัน  idiot2
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น