มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อัตราเร็วของคลื่นตามยาว  (Read 2697 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: March 17, 2013, 12:29:08 PM »

ผมงงข้อความที่highlight นะครับ แล้วก็ตรงส่วนของโมเมนตัมทำไมถึงใช้ v_y เป็นความเร็วได้ ทั้งๆที่แต่ละจุดความเร็วไม่เท่ากัน ทำไมไม่ใช้ความเร็วเฉลี่ย
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: March 17, 2013, 12:36:11 PM »

ผมงงข้อความที่highlight นะครับ แล้วก็ตรงส่วนของโมเมนตัมทำไมถึงใช้ v_y เป็นความเร็วได้ ทั้งๆที่แต่ละจุดความเร็วไม่เท่ากัน ทำไมไม่ใช้ความเร็วเฉลี่ย

ขอบเขตคือเส้นที่ผ่านจุด P ในแนวดิ่งในรูปครับ  smitten

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: March 17, 2013, 01:09:33 PM »

โทษทีครับถามไม่ชัดเจน คือ ผมงงว่าทำไมอัตราเร็วที่จุดpถึงเป็นตัวแสดงอัตราเร็วของคลื่นครับ  Smiley
« Last Edit: March 17, 2013, 01:14:00 PM by krirkfah » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: March 17, 2013, 02:26:57 PM »

...
โทษทีครับถามไม่ชัดเจน คือ ผมงงว่าทำไมอัตราเร็วที่จุดpถึงเป็นตัวแสดงอัตราเร็วของคลื่นครับ  Smiley

ตอบตัวเองให้ได้ว่าจุด P คือจุดอะไร คำตอบอยู่ที่นั่น

krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: March 17, 2013, 04:54:40 PM »

ตอบตัวเองให้ได้ว่าจุด P คือจุดอะไร คำตอบอยู่ที่นั่น
จุดPคือจุดที่แบ่งระหว่างส่วนที่เคลื่อนที่กับส่วนที่หยุดนิ่ง ดังนั้นอัตราเร็วของจุดPจึงเป็นอัตราเร็วของคลื่นลูกนั้นโดยปริยายใช่ไหมครับ เพราะเป็นการบอกว่าคลื่นลูกนั้นได้เคลื่อนที่มาที่จุดนี้แล้ว ขอบคุณอาจารย์และพี่dy มากๆครับ

แต่ผมสงสัยว่าทำไมทุกอนุภาคถึงเคลื่อนที่ด้วยอัตราเร็ว v_y หละครับ
« Last Edit: March 17, 2013, 04:56:31 PM by krirkfah » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: March 18, 2013, 01:09:40 PM »

เค้าสมมุติครับว่า คลื่นที่เค้ากำลังจะพิจารณานั้นมันมีความเร็วในแต่ละส่วนของตัวกลางเท่ากัน
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: March 18, 2013, 07:48:24 PM »

ทำไมต้องสมมุติเช่นนั้นครับ แล้วมีเหตุผลอะไรเป็นตัวบ่งให้สมมติเช่นนั้นหรอครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #7 on: March 18, 2013, 08:32:25 PM »

ทำไมต้องสมมุติเช่นนั้นครับ แล้วมีเหตุผลอะไรเป็นตัวบ่งให้สมมติเช่นนั้นหรอครับ

เพื่อให้ได้คำตอบที่อยากได้ มันเป็นแบบจำลองง่าย ๆ เพื่อให้ได้คำตอบโดยไม่ต้องใช้แคลคูลัส

krirkfah
SuperHelper

« Reply #8 on: March 18, 2013, 08:41:23 PM »

ขอบคุณครับ ถ้าไม่งั้นเราใช้แคลคูลัสเพราะความเร็วของแต่ละอนุภาคของตัวกลางไม่เท่ากันสินะครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น