ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8110 Members - Latest Member: Vigarnda
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กสงสัยแม่เหล็กไฟฟ้าหลายอย่างครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยแม่เหล็กไฟฟ้าหลายอย่างครับ  (Read 3033 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: March 15, 2013, 04:57:42 PM »

1. เราสามารถสร้างสนามไฟฟ้าได้แค่สองวิธีคือสร้างจากประจุ และจากการเหนี่ยวนำใช่ไหมครับ ถ้าไม่ มีอะไรอีกบ้างครับ

2. เราสามารถสร้างสนามไฟฟ้าที่ขนาดคงตัว แต่ทิศไม่คงตัวได้ไหมครับ ถ้าได้ ทำอย่างไรครับ

3. ถ้าสมมติเราต่อวงจรไฟฟ้า โดยมีแหล่งกำเนิดไฟฟ้ากระแสตรง สวิตช์ และตัวต้านทานหนึ่งตัว  ตอนแรกสับสวิตช์ลงให้วงจรปิด หลังจากนั้นสับสวิตช์ขึ้น(วงจรเปิด)
ถามว่า กระแสจะกระโดดจาก \dfrac{E}{R} ไปเป็นศูนย์เลย หรือลดจาก \dfrac{E}{R} แบบต่อเนื่องเร็วมากๆๆๆๆๆ(คือถ้าวาดกราฟก็จะเป็นเส้น)จนเป็นศูนย์ครับ

4. ถ้าเพิ่มตัวเหนี่ยวนำเข้าไปในข้อ 3 ตอนแรกสับสวิตช์ลง ปล่อยให้กระแสมีค่า \dfrac{E}{R} แล้วค่อยสับสวิตช์ขึ้น กระแสจะหายไปทันที หรือค่อยๆลดลงครับ หรือเป็นอย่างอื่นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten
« Last Edit: March 15, 2013, 07:59:57 PM by CanonX » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: March 15, 2013, 08:24:27 PM »

ข้อ 3 ที่ถามน่าจะเป็นลดลงเร็วมากจนแทบไม่ต้องสนใจช่วงเวลาที่กระแสลดลง ข้อ 4 ก็น่าจะเหมือนกับข้อ 3 ครับ เพราะวงจรขาด ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: March 15, 2013, 08:37:35 PM »

ผมคิดว่าข้อ3กระแสมันควรจะเป็น0ทันทีมากกว่านะครับ เพราะว่าเราได้ทำให้วงจรมันขาดทันทีมันจึงทำให้กระแสเป็น0ทันที
ผมว่าข้อ4ก็คงเหมือนกันครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: March 15, 2013, 09:03:58 PM »

สามัญสำนึกของผมคิดว่ามันแปลกๆอะครับ ถ้าค่าของกระแสจะกระโดดจากค่าหนึ่งมาเป็นศูนย์ ถ้าเกิดมันลดอย่างต่อเนื่อง(แต่เร็วๆมากๆจนเวลาเข้าใกล้ศูนย์สุดๆ)จะพอทำใจรับได้ดีกว่าครับ  Grin ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่วยตอบ อยากได้ข้อสรุปเกี่ยวกับเรื่องนี้มากๆครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: March 15, 2013, 09:28:52 PM »

เมื่อเปิดสวิตซ์ ก็ยังมีประจุที่ค้างอยู่ไหล แต่อาจด้วยความต้านทานของเส้นลวดหรืออะไรก็ตามทำให้สูญเสียพลังงานแต่ไม่มีการทดแทนเพราะวงจรเปิด จึงทำให้ไม่เกิดกระแส แต่ช่วงเวลนั้นคงน้อยมากๆ น่าจะเป็นแบบนี้รึเปล่า
« Last Edit: March 15, 2013, 09:38:47 PM by krirkfah » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: March 16, 2013, 06:24:49 PM »

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจแต่ที่ผมตอบว่ามันลดลงเป็น0โดยทันทีเพราะผมคิดเอาจากกฎรอยต่อของkirchoff ซึ่งผมคิดว่าใช้ได้กับข้อ3
แต่ว่าข้อ4ผมกลับไปคิดใหม่แล้วผมคิดว่า มันคงจะไม่ลดโดยทันทีเพราะมันยังเหลือความต่างศักย์ที่เกิดจากตัวเหนี่ยวนำอยู่ทำให้มีกระแสเหลือชั่วขณะหลังจากที่สับทันที
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: March 20, 2013, 12:05:05 AM »

กฎของKirchhoff ในส่วนของ  point rule นั้นบอกแค่ว่ากระแสที่เข้าจุดหนึ่งต้องเท่ากับที่ออกจุดหนึ่ง จริงอยุ่ครับที่พอเปิดswitchกระแสที่จุดที่เปิดเป็น0ทันที แต่ว่าที่จุดอื่นๆในเส้นลวดก็ควรจะมีกระแสไหลเข้าอยู่(ส่วนที่ค้างอยู่ตามที่ผมบอกก่อนหน้าครับ) ซึ่งที่จุดอื่นๆกระแสที่ไหลเข้าก็เท่ากับที่ไหลออก แต่พอไหลออกจากจุดนั้นแล้วจุดนั้นก็จะไม่มีกระแสผ่านอีกเป็นแน่นอน แต่ตามที่คุณjaliพูดมันก็ไม่ผิดครับ เวลาช่วงนั้นมันน้อยมากจนเราไม่ต้องคำนึงถึงได้ครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: