มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7246 Members - Latest Member: Stone
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงสงสัยเรื่องการเลี้ยวเบนที่ดี การแทรกสอดที่ดีครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเรื่องการเลี้ยวเบนที่ดี การแทรกสอดที่ดีครับ  (Read 2786 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: March 12, 2013, 04:10:46 PM »

ผมสงสัยเรื่องการแทรกสอดและการเลี้ยวเบนครับ ต่อไปนี้คือคำถามของผมครับ

1. ผมเคยเห็นคำถามทำนอง"ทำไมความยาวคลื่นยาวจะเลี้ยวเบนได้ดีกว่าความยาวคลื่นสั้น"ครับ  ผมจึงสงสัยว่า"การเลี้ยวเบนที่ดี"เป็นอย่างไรครับ ปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไรครับ

2. มีคำนิยามหรือความเข้าใจทั่วไปของ "การแทรกสอดที่ดี" มั้ยครับ ถ้ามี ปรากฏการณ์เป็นอย่างไรครับ

3. จะเห็นการเลี้ยวเป็นได้ดี ต้องมีเงื่อนไขอย่างไรครับ

4. จะเห็นการแทรกสอดได้ดี ต้องมีเงื่อนไขอย่างไรครับ

ผมพอจะมีความรู้เรื่องการแทรกสอดและการเลี้ยวเบนจากหนังสือฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาที่อ.ปิยพงษ์แปลบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ  smitten

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 14, 2013, 07:32:36 AM »

เลี้ยวเบนดีหมายถึงมีคลื่นออกไปข้าง ๆ ของช่องเปิดมาก อาจวัดได้จากจำนวนเส้นแนวปฏิบัพหรือบัพที่สังเกตได้ ถ้าแนวเส้นบัพเส้นแรกเกิดที่มุมโต ๆ (จำนวนเส้นแนวบัพทั้งหมดจะน้อยลงด้วย ถ้าดีมากก็อาจเหลือแค่เส้นเดียวที่แต่ละข้าง) ก็แปลว่าคลื่นแผ่ออกไปด้านข้างมาก

ส่วนการแทรกสอดที่ดีไม่รู้จะให้ความหมายว่าอย่างไร  ถ้าเรามีความคิดก็เสนอมาดู  Grin
« Last Edit: March 14, 2013, 08:34:03 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: March 14, 2013, 07:11:26 PM »

งั้นจากสมการ sin\theta = \dfrac{m\lambda}{a} แสดงว่ายิ่งช่องเปิดกว้างยิ่งเลี้ยวเบนดีใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเกิดการเลี้ยวเบนดี เราจะสังเกตการเลี้ยวเบนได้ชัดเจนไหมครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: March 14, 2013, 07:20:45 PM »

งั้นจากสมการ sin\theta = \dfrac{m\lambda}{a} แสดงว่ายิ่งช่องเปิดกว้างยิ่งเลี้ยวเบนดีใช่ไหมครับ

...

ไม่ใช่  ยิ่ง a มีค่ามาก มุม \theta  ก็ยิ่งมีค่าน้อย ดูสมการดี ๆ

CanonX
neutrino
*

« Reply #4 on: March 14, 2013, 07:28:28 PM »

ไม่ใช่ว่ายิ่งช่องเปิดกว้าง (a มาก) ค่า \dfrac{\lambda}{a} จะมีค่าน้อย แล้วจะมี m หลายค่าที่เป็นไปได้ ทำให้จำนวนริ้วมืดที่สังเกตได้มีจำนวนมากขึ้นเหรอครับ อาจารย์บอกว่ายิ่งจำนวนเยอะยิ่งเลี้ยวเบนดีไม่ใช่เหรอครับ?  idiot2
SuperHelper

« Reply #5 on: March 14, 2013, 08:35:54 PM »

ไม่ใช่ว่ายิ่งช่องเปิดกว้าง (a มาก) ค่า \dfrac{\lambda}{a} จะมีค่าน้อย แล้วจะมี m หลายค่าที่เป็นไปได้ ทำให้จำนวนริ้วมืดที่สังเกตได้มีจำนวนมากขึ้นเหรอครับ อาจารย์บอกว่ายิ่งจำนวนเยอะยิ่งเลี้ยวเบนดีไม่ใช่เหรอครับ?  idiot2

ผมเผลอเขียนผิดไป แก้แล้ว ช่วยกลับไปดูที่แก้

CanonX
neutrino
*

« Reply #6 on: March 15, 2013, 04:49:11 PM »

ขอบคุณมากครับ smitten

ผมยังสงสัยว่ลถ้าเกิดการเลี้ยวเบนดีแล้วการเลี้ยวเบนนี้จะสังเกตได้ชัดไหมครับ  idiot2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น