ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9367 Members - Latest Member: Nattakorn
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การทรงตัวบนรถจักรยาน  (Read 3804 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: March 02, 2013, 09:39:38 AM »

สงสัยครับว่า  ตอนเรานั่งอยู่บนจักรยานเฉยๆตอนที่จักรยายอยู่นิ่ง(ยั่งไม่ได้ปั่น)ทำไมมันถึงทรงตัวได้ยาก รถจะล้มซ้ายล้มขวาตลอด   แต่พอเราปั่นจักรยานไปแล้ว ทำไมถึงทรงตัวได้ง่ายขึ้นล่ะครับ  ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวข้องอะไรกับฟิสิกส์แน่ แต่ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับเรื่องไหน และจะใช้อะไรอธิบายได้บ้าง  และอธิบายได้ว่าอย่างไรน่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

« Last Edit: March 02, 2013, 07:11:41 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 02, 2013, 07:13:53 PM »

มันเกี่ยวกับโมเมนตัมเชิงมุม  รถจักรยานที่เคลื่อนที่มีโมเมนตัมเชิงมุม  ถ้ามีโมเมนตัมเชิงมุมสูง ก็ต้องใช้ทอร์กขนาดใหญ่ในการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมเชิงมุม

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
canine
neutrino
*

« Reply #2 on: March 03, 2013, 03:41:49 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์  รบกวนอาจารย์ช่วยอธิบายอีกนิดนะครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าครับ  คือว่า  เราคิดโมเมนตัมเชิงมุม และ ทอร์คที่กระทำต่อล้อรถใช่หรือไม่ครับ   ถ้าโมเมนตัมเชิงมุมสูงก็ใช้ ทอร์คขนาดใหญ่ในการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมเชิงมุม  ถ้าโมเมนตัมเชิงมุมน้อย ก็ใช่ทอร์คขนาดเล็ก   แล้วตอนหยุดนิ่ง กับตอนที่รถเคลื่อนที่แล้วเราจะทราบได้ยังไงครับว่า ตอนไหนทอร์คสูงกว่า และตอนไหน ทอร์คน้อยกว่า และทอร์คที่มากกว่าหรือน้อยกว่านี้ไปส่งผลยังไงต่อความยากง่ายของการทรงตัวครับ รบกวนอีกครั้งครับอาจารย์ครับ ขอบคุณครับ

« Last Edit: March 03, 2013, 04:04:33 PM by canine » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: March 05, 2013, 07:54:42 PM »

มันจะคล้ายๆกับไจโรสโคบนั่นแหละครับ คือ เวลามีโมเมนตัมเชิงมุมมันจะไม่ล้ม แต่ว่ามันจะส่ายแทน
จริงๆทอร์กมันก็พอๆกันแหละครับโมเมนตัมเชิงมุมต่างหากที่มีผล
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: