มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7750 Members - Latest Member: golf_1123
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กฏของฟาราเดย์  (Read 2842 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: February 20, 2013, 08:11:29 AM »

คือว่าในโจทย์ตัวอย่าง serway ข้อนึงอ่าครับเค้าให้สถานการณ์ว่ามีแท่งโลหะกำลังหมุนรอบแกนตรึงด้วยอัตราเร็วเชิงมุม \omega แท่งยาว L แท่งอยู่ในสนามแม่เหล็กสม่ำเสมอ \vec{B} จงหาความต่างศักย์ระหว่างสองปลายของแท่ง
ผมทำแล้วมันได้ไม่ตรงกับที่เค้าเฉลยอ่าครับ แล้วก็วิธีคิดของผมมันดูขัดกับของเค้าด้วย ผมเลยอยากรู้ว่าผมผิดตรงไหนอ่าครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: February 20, 2013, 01:32:53 PM »

...
ผมทำแล้วมันได้ไม่ตรงกับที่เค้าเฉลยอ่าครับ แล้วก็วิธีคิดของผมมันดูขัดกับของเค้าด้วย ผมเลยอยากรู้ว่าผมผิดตรงไหนอ่าครับ

ไม่แสดงวิธีมาแล้วจะรู้ได้อย่างไร  Huh

jali
SuperHelper

« Reply #2 on: February 21, 2013, 12:31:31 PM »

ขอโทษทีครับพอดีผมเพื่อว่าอยากมีคนมาทำต่อ
อันนี้เฉลยของserwayครับ
เค้าconceptualizeว่าเราสามารถมองท่อนที่หมุนให้เป็นส่วนเล็กๆที่กำลังวิ่งได้แล้วเค้าก็ใช้
d\epsilon=(\vec{v} \times \vec{B})dl
d\epsilon=Bvdr v=\omega r
d\epsilon=B\omega rdr แล้วเค้าก็อินทิเกรตได้ \epsilon=\frac{1}{2}B\omega l^{2}
ส่วนอันนี้วิธีผมครับ
ผมพิจารณาการเคลื่อนที่ของอิเล็กตรอนแต่การสะสมประจุจะหยุด(นั่นคือท่อนเข้าสู่สภาวะคงตัว)ก็ต่อเมื่อ ผลรวมแรงจากแรงแม่เหล็กและแรงไฟฟ้ามีค่าเท่ากับแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง
นั่นทำให้ผมได้(ให้ทิศที่ชี้ออกนอกรัศมีเป็นบวก)
qvB-qE=-\frac{mv^{2}}{r} qเป็นขนาดประจุอิเล็กตรอน
E=vB+\frac{mv^{2}}{rq}
\displaystyle V_{ab}=\int_{a}^{b}\vec{E} \cdot dl=\int_{0}^{l}(vB+\frac{m\omega^{2}r}{q})dr
V_{ab}=\frac{1}{2}B\omega l^{2}+\frac{m \omega^{2} l^{2}}{2q}
ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: February 22, 2013, 12:18:20 PM by jali » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: February 21, 2013, 07:30:23 PM »

...
ผมแบ่งท่อนให้เป็นส่วนเล็กๆเหมือนกันแต่การสะสมประจุจะหยุด(นั่นคือท่อนเข้าสู่สภาวะคงตัว)ก็ต่อเมื่อ ผลรวมแรงจากแรงแม่เหล็กและแรงไฟฟ้ามีค่าเท่ากับแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง
นั่นทำให้ผมได้(ให้ทิศที่ชี้ออกนอกรัศมีเป็นบวก)
qvB-qE=-\frac{mv^{2}}{r} qเป็นขนาดประจุอิเล็กตรอน
...
ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ

แรงที่พิจารณาทำกับอนุภาคประจุไฟฟ้า หรือว่าทำกับท่อนเล็ก ๆ

...
\displaystyle \epsilon=\oint_{}\vec{E} \cdot dl=\oint_{}(vB+\frac{m\omega^{2}r}{q})dr
\epsilon=\frac{1}{2}B\omega l^{2}+\frac{m \omega^{2} l^{2}}{2q}

ผิดที่นิยามของ emf  \mathcal{E} ด้วยหรือเปล่า
« Last Edit: February 21, 2013, 10:34:43 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

jali
SuperHelper

« Reply #4 on: February 22, 2013, 11:05:30 AM »

แรงที่พิจารณาทำกับอนุภาคประจุไฟฟ้า หรือว่าทำกับท่อนเล็ก ๆ

ขอโทษทีครับ แรงนี่ทำกับอนุภาคอิเล็กตรอนครับ คือผมต้องการที่จะหาสนามไฟฟ้าที่จุดใดๆจากรัศมีครับ

...
\displaystyle \epsilon=\oint_{}\vec{E} \cdot dl=\oint_{}(vB+\frac{m\omega^{2}r}{q})dr
\epsilon=\frac{1}{2}B\omega l^{2}+\frac{m \omega^{2} l^{2}}{2q}

ผิดที่นิยามของ emf  \mathcal{E} ด้วยหรือเปล่า
ครับ พอดีว่าจริงๆแล้วต้องการที่จะหาศักย์ไฟฟ้าครับ ตอนนี้แก้แล้วครับ
« Last Edit: February 22, 2013, 12:15:20 PM by jali » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: February 23, 2013, 09:24:21 AM »

อ.ครับแล้วตกลง ทำไมผมได้ไม่ตรงกับที่เค้าเฉลยอ่าครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น