ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41364 Posts in 6209 Topics- by 8798 Members - Latest Member: ugkapon
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ พิสูจน์สูตรนี้ให้หน่อยนะครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: พิสูจน์สูตรนี้ให้หน่อยนะครับ  (Read 3954 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sengped
neutrino
*

« on: February 17, 2013, 08:34:34 PM »

ช่วยพิสูจน์สูตรนี้แบบละเอียดให้หน่อยครับ(เห็นอาจารย์ บอกว่าเป็นการอินติเกรท 2 ชั้น) tickedoff พอดีผมจะเอาไปเขียนเป็นข้อสอบอัตนัย วิชา electrical materail ปี2 ม. พระจอมเกล้าฯลาดกระบัง
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: February 18, 2013, 06:50:45 AM »

ไม่เข้าใจว่าโจทย์ให้ทำอะไรอ่าครับ
sengped
neutrino
*

« Reply #2 on: February 18, 2013, 12:24:15 PM »

อาจารย์ที่มหาลัย ให้พิสูจน์สูตรนี้ว่ามาได้อย่างไรครับ Smiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #3 on: February 18, 2013, 01:39:48 PM »

อาจารย์ที่มหาลัย ให้พิสูจน์สูตรนี้ว่ามาได้อย่างไรครับ Smiley

สูตรของอะไร ขึ้นกับอะไร ตัวแปรในสูตรคืออะไรบ้าง สถานการณ์เป็นอย่างไร
สูตรนี้หาได้ในหนังสืออะไร หัวข้ออะไร

ไม่บอกมาแล้วใครเขาจะทำได้   Huh

ผมเดาว่าให้หาความต้านทาน R ของแผ่นจานกลมที่ถูกฝังในดินในแนวดิ่ง โดยที่รัศมีแผ่นจานคือ a และฝังลึก s/2 กำหนดว่า \rho คือสภาพต้านทานของดิน
« Last Edit: February 18, 2013, 01:52:01 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
sengped
neutrino
*

« Reply #4 on: February 18, 2013, 10:07:12 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีอาจารย์เขาบอกเป็นนัยๆ(แบบไม่ละเอียด)ว่า จะออกข้อสอบที่ให้พิสูจน์สูตรที่มาของ การหาความต้านทานในดิน(vertical ground lod rod) และอาจารย์ไบ้มาว่าตอนที่พิสูจน์จะต้องอินทิเกรท2ชั้น ซึ่งสูตรแรกที่ผมโพสต์ไปมันไม่ใช่ครับ ผมได้แนบสูตรใหม่มาให้แล้ว โดยแบ่งเป็นการหาความต้านทานดินแบบแนวลึก กับความต้านทานดินตามแนวผิวดิน ซึ่งผมไปค้นมาจากเว็ป
http://www.coe.or.th/_coe/_product/20120327105753-1.pdf  แต่เขาไม่ได้พิสูจน์เอาไว้ให้  รบกวนด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ
« Last Edit: February 18, 2013, 10:39:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: February 19, 2013, 12:46:26 PM »

ผมขอนิยามความต้านทานหลักดินด้วยได้ไหมครับ พอดีผมไม่รู้ว่ามันนิยามว่ายังไงอ่าครับ
« Last Edit: February 22, 2013, 12:19:02 PM by jali » Logged
sengped
neutrino
*

« Reply #6 on: February 19, 2013, 10:24:07 PM »

หลักดิน
     ทำหน้าที่ต่อระหว่างวงจรหรืออุปกรณ์ไฟฟ้ากับดิน เพื่อให้เป็นทางผ่านของกระแสไฟฟ้าลงดิน ความต้านทานระหว่าง หลักดินกับดินต้องมีค่าต่ำที่สุด เพื่อให้กระแสไหลได้ง่ายและแรงดันของสายนิวทรัลเข้าใกล้ศูนย์มากที่สุด โดยมาตรฐาน ได้กำหนดค่าความต้านทานการต่อลงดินไว้ไม่เกิน 5 โอห์ม เมื่อมีกระแสไฟฟ้ารั่วลงดิน จะมีแรงดันไฟฟ้าเกิดขึ้นในดินรอบๆ หลักดิน โดยเฉพาะบริเวณผิวเนื่องจากกระแสไฟฟ้ามีความหนาแน่นสูงสุด การทำให้ความต้านทานโดยรวมต่ำ ต้องทำให้ความหนาแน่นของกระแสใกล้กับหลักดินมีค่าต่ำที่สุด โดยใช้หลักดินที่มีลักษณะยาวเป็นแท่งหรือเป็นเส้น ซึ่งให้ ความต้านทานต่ำกว่าหลักดินที่มีลักษณะเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมแม้จะมีพื้นที่เท่ากัน ถ้าความต้านทานการต่อลงดินสูงเกินไป สามารถลดความต้านทานได้โดยการเพิ่มจำนวนหลักดิน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรูปร่างของหลักดินที่ใช้ laugh
« Last Edit: February 19, 2013, 10:27:55 PM by sengped » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #7 on: February 22, 2013, 12:20:31 PM »

ผมนึกภาพวงจรไม่ออกอ่าครับ ถ้าคุณไม่ขัดข้องช่วยลงภาพวงจรให้ด้วยได้ไหมครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: