ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8110 Members - Latest Member: Vigarnda
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)ปัญหาในการนำ BesselJZeros[m, {n, n}] มาใช้
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปัญหาในการนำ BesselJZeros[m, {n, n}] มาใช้  (Read 8210 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: December 25, 2005, 08:58:03 PM »

ผมมีปัญหากวนใจมารบกวนอาจารย์ครับ

ผมใช้ BesselJZeros[m, {n, n}] โดยให้ค่า m และ  n เรียบร้อย
แล้วมันให้  x=BesselJZeros[m, {n, n}] ไม่ได้ครับ
ตอนเอาค่าออกมามันทำได้ คือให้ m=1; n=1;
มันจะได้ {3.83171} ครับ แต่พอ เรา copy แล้วไปแปะ แล้วใช้ต่อมันจะออกเป็น

3.8317059702075125`

แบบนี้ครับ มันมี ` ด้วย ผมว่ามันน่าจะเป็นเหตุให้เราให้   x=BesselJZeros[m, {n, n}] ไม่ได้
เราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ icon adore

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: December 27, 2005, 09:41:33 PM »

ผมเปิด Help จนหัวปั่นแล้วยังหาไม่เจอเลยครับ  Huh

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #2 on: December 30, 2005, 10:31:52 AM »

BesselJZeros[m, {n, n}]� จะให้คำตอบออกมาเป็น list นะครับ
ถ้าจะนำไปใช้ก็ต้องเลือกแต่ละสมาชิกใน list ไปใช้ เช่น

x = BesselJZeros[1, {1, 3}]
แปลว่า� x คือ list {3.83171, 7.01559, 10.1735}

x[[1]] คือ 3.83171
x[[2]] คือ 7.01559
x[[3]] คือ 10.1735

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: December 30, 2005, 07:56:19 PM »

ตาสว่างแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์ icon adore

psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #4 on: December 31, 2005, 05:36:49 PM »

ไม่เป็นไรครับ
ืยินดีช่วยครับ  Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: December 31, 2005, 09:00:32 PM »

ผมเอาไปทำเจ้านี่ แจกเพื่อนๆครับ Grin

code อยู่ที่นี่  http://users.cjb.net/bm60646meetingboard/circularpresent.nb
« Last Edit: December 31, 2005, 09:03:25 PM by phys_pucca » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #6 on: January 01, 2006, 01:21:40 PM »

^^^ ทำไมตอนนี้ทำให้รูป animate วนไปเรื่อย ๆ ได้แล้วล่ะ  Grin

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #7 on: January 01, 2006, 09:05:48 PM »

^^^ ทำไมตอนนี้ทำให้รูป animate วนไปเรื่อย ๆ ได้แล้วล่ะ� Grin

ผม copy quote มาวางตรงๆนะครับ ไม่รู้เป็นอะไร กลายเป็นภาษาต่างดาวอีกแล้ว Cry

ครั้งที่แล้ว ผมใช้ Mathematica export ออกมาเป็น animation ตรงๆ code ยาวมากๆๆๆ
มันใส่ options ลำบาก มันเลย animate วนไปเรื่อยๆไม่ได้

คราวนี้ผมมี technics พิเศษ จะมาบอกคือ

สำหรับคนที่ใช้ Mathematica สร้างรูปเคลื่อนไหวแล้วอยาก export ออกมาโชว์
1.export ออกมาเป็น html ก่อน โดย click ที่ file เลือก Save As Special แล้วเลือก html ครับ
2.พอเสร็จแล้วจะได้ folder ที่มี file รูปภาพต่างๆออกมา แล้วจะมีรูปของแต่ละ frame ออกมาด้วย
3.คราวนี้เราต้องใช้ตัวช่วย ผมใช้ Zoner GIF Animator 5 มาช่วยสร้างภาพเคลื่อนไหว โดยเราสามารถปรับค่าต่างๆได้มากมาย
แม้แต่เลือกขนาด file ของรูปทำให้สะดวกแก่การเผยแพร่ทาง internet ครับ
เจ้า Zoner GIF Animator 5 นี้ เป็นโปรแกรมเล็กๆ ใช้ง่าย
สามมารถ download program มาได้จาก

http://www.zoner.com/support/download2.asp?ProductID=11

ซึ่งเป็น version ทดลองใช้ได้ไม่กี่วัน สำหรับใครที่อยากใช้ได้นานๆ แต่ไม่มีเงิน
ก็ทำเหมือนผมครับ คือ ไปขอให้คนที่เขาทำได้ แล้วเขาก็ชอบทำเรื่องไม่ดีอย่างนี้ ให้เขาทำให้ครับ Grin

เท่านี้ก็เสร็จเราก็จะได้ animation ออกมาอย่างง่ายดาย
ดูเหมือนขั้นตอนมันจะยาว แต่ก็ง่ายและเร็วกว่า export จาก mathematica เยอะครับ
ใครนำไปใช้ทำอะไร ได้มา ก็เอามาโชว์กันบ้างนะครับ icon adore
« Last Edit: January 02, 2006, 11:40:03 AM by ปิยพงษ์ » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: