ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9521 Members - Latest Member: Pongpich
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยเเนะนำโจทย์ข้อนี้ทีครับ  (Read 3197 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: February 03, 2013, 11:50:57 AM »

วิศวกรได้สร้างเรือใบสุริยะซึ่งใบเป็นเเผ่นพลาสติกสะท้อนเเสงได้โดยสมบูรณ์ โดยอัตราการเเผ่รังสีทุกช่วงมีค่ารวมกัน \sigma T^4 ถ้าความยาวคลื่นของเเสงที่ดวงอาทิตย์ปล่อยออกมาเป็น \lambda ระยะห่างระหว่างดวงอาทิตย์กับเรือใบเป็น d จงหาอัตราที่ใบเรือได้รับเเสงสุริยะ

รบกวนด้วยนะครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: February 03, 2013, 12:31:45 PM »

ผมไม่เข้าใจว่า "อัตราที่เรือได้รับแสง" นี่เค้าหมายถึงกำลังหรือเปล่าครับ
แล้ว \lambda นี่ให้มาทำไมครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: February 04, 2013, 06:56:06 PM »

ขอโทดครับ เบลออย่างเเรง bang head bang head

http://www.clipvidva.com/forums/index.php?topic=107.0

ขออภัยนะครับคุณ jali
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: February 04, 2013, 08:57:00 PM »

ถ้าให้รัศมีมาก็น่าจะใช้เรื่องความเข้มครับ
โจทย์น่าจะประมาณว่ามีพลังงาน(หรือกำลัง)ค่าหนึ่งเปล่งออกมาตลอดผิวดวงอาทิตย์แล้วมันจะมีความเข้มเท่าไหร่ที่ผิวเรือใบ
ส่วนแรงก็น่าจะใช้ E=pc,E^{\prime}=p^{\prime} c ครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: February 04, 2013, 09:45:28 PM »

ถ้าให้รัศมีมาก็น่าจะใช้เรื่องความเข้มครับ
โจทย์น่าจะประมาณว่ามีพลังงาน(หรือกำลัง)ค่าหนึ่งเปล่งออกมาตลอดผิวดวงอาทิตย์แล้วมันจะมีความเข้มเท่าไหร่ที่ผิวเรือใบ
ส่วนแรงก็น่าจะใช้ E=pc,E^{\prime}=p^{\prime} c ครับ

ขอบคุณมากนะครับคุณ jali
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: