โจทย์youngเรื่องการสั่นของลูกสูบครับ
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40762 Posts in 6017 Topics- by 5901 Members - Latest Member: ศุทธา
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์youngเรื่องการสั่นของลูกสูบครับ  (Read 6999 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Witsune
neutrino
*

« Reply #15 on: November 30, 2013, 07:09:46 PM »

ทำไมจึงเป็นแบบTคงที่ได้ครับ ในเมื่อมันเป็นฉนวนนะครับมันไม่มีทางมีความร้อนไหลเข้าหรือออกได้นะครับ
และบรรทัดนี้เครื่องหมายน่าจะเป็นบวกนะครับ
...
 (p_0-\dfrac{mg}{\pi r^2}) (\dfrac{h}{h + y})
...

ขอบคุณที่เตือนครับ แก้ไขแล้วครับ

ส่วนที่มองว่าอุณหภูมิคงที่ เพราะผมคิดว่าโจทย์ไม่ได้ให้ค่า \gamma เรามา ผมจึงไม่ได้มองว่าเป็นกระบวนการแอเดียแบติกครับ (แต่มันจำเป็นไหมครับว่าต้องเป็นแอเดียแบติกเสมอ)
jali
SuperHelper

« Reply #16 on: December 01, 2013, 08:20:53 AM »

ผมดูเอาจากสมการกฏข้อที่1ของthermoฯครับ ถ้าเราจะบอกว่าอุณหภูมิมันคงที่แล้วเราจะเอาความร้อนมาจากส่วนไหนครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #17 on: December 01, 2013, 01:22:11 PM »

ผมดูเอาจากสมการกฏข้อที่1ของthermoฯครับ ถ้าเราจะบอกว่าอุณหภูมิมันคงที่แล้วเราจะเอาความร้อนมาจากส่วนไหนครับ

ความร้อนจะมาจากแรงเสียดทานระหว่างรูปสูบกับตัวถังหรือเปล่าครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #18 on: December 01, 2013, 03:41:36 PM »

ความร้อนจะมาจากแรงเสียดทานระหว่างรูปสูบกับตัวถังหรือเปล่าครับ  idiot2
โจทย์เค้าบอกว่าลูกสูบลื่นไม่ใช่เหรอครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #19 on: December 01, 2013, 03:49:20 PM »

งั้นเดี๋ยวผมลองทำแบบแอเดียแบติกดู มันอาจจะไม่ติด \gamma ก็ได้(แต่คิดว่าคงไม่) buck2

ปล.มาลองคิดเล่นๆ กันถ้าคำตอบในหนังสือเป็นกระบวนการอุณหภูมิคงที่ ความร้อนมาจากไหน
Witsune
neutrino
*

« Reply #20 on: February 13, 2014, 06:52:27 PM »

ให้เป็นกระบวนการแบบแอเดียบาติด

p_{1} = p_{0} +\dfrac{mg}{A}

จากนั้น

p_{1}V_{1}^{\gamma } = p_{2}V_{2}^{\gamma }

จะได้ว่า p_{2}  = (\dfrac{mg}{\pi r^2})(\dfrac{h}{h + y})^{\gamma }

เมื่อเรารู้ว่า y << h เราก็ใช้การกระจายทวินามเข้าช่วย

จัดรูป (\dfrac{h}{h + y})^{\gamma }  เป็น (\dfrac{h + y}{h})^{-\gamma }

จะได้      (1 - \dfrac{\gamma y}{h})

จะได้ความดันสัมบูรณ์  p = (p_0+\dfrac{mg}{\pi r^2})(1 - \dfrac{\gamma y}{h})

และ (p_0+\dfrac{mg}{\pi r^2})(1 - \dfrac{\gamma y}{h})A - mg = m\ddot{y}

(p_0+\dfrac{mg}{\pi r^2})(1 - \dfrac{\gamma y}{h})\pi r^{2} - mg = m\ddot{y}

((p_0+\dfrac{mg}{\pi r^2}) - mg ) - (\dfrac{\gamma y}{h})({p_0\pi r^2} + mg) ) = m\ddot{y}

เรารู้ว่าตอนที่สมดุล

(p_0+\dfrac{mg}{\pi r^2}) - mg  = 0

จะได้่ - (\dfrac{y}{h})({p_0\pi r^2} + mg) ) = m\ddot{y}

\ddot{y} + (\dfrac{\gamma y}{mh})({p_0\pi r^2} + mg) = 0

ซึ่งอยู่ในรูปสมการ SHM  จะได้ว่า

\omega  = \sqrt{\dfrac{{\gamma (p_0\pi r^2} + mg)}{mh}}

แก้ไขจากของเดิมครับ
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น