ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8109 Members - Latest Member: dirac333
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ทรงกลมกลิ้งบนรางรูปทรงกระบอก
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทรงกลมกลิ้งบนรางรูปทรงกระบอก  (Read 5878 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PGmwindow
neutrino
*

« on: January 02, 2013, 08:50:34 PM »

ไม่ทราบว่าผมตั้งสมการแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ

กำหนดให้ทิศทางทวนเข็มนาฬิกาเป็น +
ตั้งสมการทอร์กโดยใช้จุด cm เป็นจุดอ้างอิงได้ fR=I\alpha

และสมการกฎของนิวตันได้เป็น -mgsin\theta + f = ma
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: January 02, 2013, 09:51:02 PM »

ถูกครับ ในกรณีนี้จะได้ความสัมพันธ์ a=-\alpha R

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
PGmwindow
neutrino
*

« Reply #2 on: January 03, 2013, 08:47:49 AM »

ทำไมเป็นลบ หรอครับ?
mopyi
neutrino
*

« Reply #3 on: January 03, 2013, 03:10:23 PM »

ทำไมเป็นลบ หรอครับ?

ตอบแทนให้นะครับ เพราะความเร่งในสมการกฎนิวตันของคุณมันจะเป็นลบของขนาดความเร่งของวัตถุ (เพราะจุดศ.ก.มวลเคลื่อนที่ตามแนวแรง mg\sin \theta ) แต่เนื่องจากเงื่อนไขการกลิ้งแบบไม่ไถล เลยได้ว่า
\left|\vec{a}_{cm} \right|  = \alpha R  โดย \alpha ในสมการของคุณเป็นบวกเสมอ
เลยได้ว่า a = -\alpha R ครับ  smitten

Hitch your wagon to the star.
It is GOL
neutrino
*

« Reply #4 on: January 04, 2013, 06:33:59 PM »

ไม่ใช่ว่าเรานิยาม a เป็นบวกไปทางขวา และ \alpha เป็นบวกทวนเข็ม (ซึ่งทำให้วัตถุมีความเร่งไปทางซ้าย จึงเป็นการนิยามทิศบวกที่ตรงข้ามกันในปริมาณเชิงมุมและเชิงเส้น) เหรอครับ  idiot2

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
mopyi
neutrino
*

« Reply #5 on: January 04, 2013, 10:09:12 PM »

ไม่ใช่ว่าเรานิยาม a เป็นบวกไปทางขวา และ \alpha เป็นบวกทวนเข็ม (ซึ่งทำให้วัตถุมีความเร่งไปทางซ้าย จึงเป็นการนิยามทิศบวกที่ตรงข้ามกันในปริมาณเชิงมุมและเชิงเส้น) เหรอครับ  idiot2

อืมจริงด้วยครับ แต่เวลาผมทำผมชอบดูทิศจริงๆของความเร่งเลยอาจพลาดได้ง่าย  embarassed

Hitch your wagon to the star.
Wesley
neutrino
*

« Reply #6 on: January 07, 2013, 10:37:12 PM »

โทดทีนะครับ ผมสงสัยว่าทำไมข้อนี้ต้องใช้งานพลังงานด้วยครับ จัดรูปให้อยู่ในเเบบ physical pendulum ไม่ได้เหรอครับ
 buck2 รบกวนด้วยนะครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #7 on: January 08, 2013, 08:47:24 PM »

ยังไม่ได้พูดถึงพลังงานเลยนะครับ Huh ที่คุยกันอยู่นี่ใช้แค่กฎนิวตันกับการหมุนเอง (แต่ที่จริงจะใช้พลังงานก็ได้)

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #8 on: January 08, 2013, 08:48:29 PM »

ยังไม่ได้พูดถึงพลังงานเลยนะครับ Huh ที่คุยกันอยู่นี่ใช้แค่กฎนิวตันกับการหมุนเอง (แต่ที่จริงจะใช้พลังงานก็ได้)

สงสัยว่าเขาเห็นที่เขียนไว้ในรูป

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #9 on: January 08, 2013, 08:53:26 PM »

อ๋อ ครับ  Grin

Wesley
neutrino
*

« Reply #10 on: January 09, 2013, 11:12:46 PM »

สรุปคือเเค่จัดรูปก็พอเเล้วใช่ไหมครับ เเล้วเเต่จะสะดวกเลือกใช้  Grin coolsmiley ขอบคุณที่ตอบนะครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #11 on: January 10, 2013, 06:59:25 PM »

ผมตั้งสมการฮาร์มอนิกไม่ออกอ่าครับ มันต้องตั้งยังไงเหรอครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #12 on: January 10, 2013, 11:41:37 PM »

ดังนี้ครับ
1. ตั้งสมการกฎของนิวตันของปริมาณทางพลศาสตร์ทั้งเชิงเส้นและเชิงมุมเหมือนในโพสต์แรก
2. หาความสัมพันธ์ของตัวแปรต่างๆ เพื่อลดปริมาณตัวแปร (ดู Rep 3 นอกจากนี้ a=5R\dfrac{d^2 \theta }{dt^2 } จากการพิจารณาการเคลื่อนที่ของศูนย์กลางมวลทรงกลมเป็นส่วนโค้งวงกลม)
3. ประมาณ \sin \theta \approx \theta สำหรับมุมน้อยๆ
4. สุดท้ายจะได้ออกมาว่า \dfrac{d^2 \theta}{dt^2 }=-\dfrac{g}{7R}\theta ครับ  smitten

jali
SuperHelper

« Reply #13 on: January 11, 2013, 08:41:51 PM »

ดังนี้ครับ
1. ตั้งสมการกฎของนิวตันของปริมาณทางพลศาสตร์ทั้งเชิงเส้นและเชิงมุมเหมือนในโพสต์แรก
2. หาความสัมพันธ์ของตัวแปรต่างๆ เพื่อลดปริมาณตัวแปร (ดู Rep 3 นอกจากนี้ a=5R\dfrac{d^2 \theta }{dt^2 } จากการพิจารณาการเคลื่อนที่ของศูนย์กลางมวลทรงกลมเป็นส่วนโค้งวงกลม)
3. ประมาณ \sin \theta \approx \theta สำหรับมุมน้อยๆ
4. สุดท้ายจะได้ออกมาว่า \dfrac{d^2 \theta}{dt^2 }=-\dfrac{g}{7R}\theta ครับ  smitten
ขอบคุณมากครับ!  great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: