ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อนุภาคในกล่องครับ  (Read 4538 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: January 13, 2013, 09:06:06 AM »

ในตอนที่ young เค้าวิเคราะห์อนุภาคในกล่องครับ
เค้าสมมุติว่าให้อนุภาคมีขนาดโมเมนตัมคงตัวและเคลื่อนที่ใน1มิติ แล้วเราจะสามารถหาระดับพลังงานและความน่าจะเป็นได้
แต่ผมสงสัยว่าการสมมุติแบบนี้ไม่ขัดกับหลักความไม่แน่นอนหรือครับ
เพราะ \Delta p_{x} \cdot \Delta x \geq \bar{h}
ถ้าเรารู้ขนาดโมเมนตัมแน่นอน เราก็ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าอนุภาคอยู่ที่ไหน แต่เรารู้ ว่าอนุภาคต้องอยู่ที่ไหนสักแห่งในกล่อง(ซึ่งไม่ได้ใหญ่อนันต์)
ผมเลยสงสัยว่านี่มันไม่ขัดกันหรือครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: January 13, 2013, 09:23:10 AM »

ต้องดูว่าเขาวิเคราะห์อะไร ขอแบบละเอียดหน่อย หน้าไหนของหนังสือนะ

jali
SuperHelper

« Reply #2 on: January 13, 2013, 10:59:39 AM »

ต้องดูว่าเขาวิเคราะห์อะไร ขอแบบละเอียดหน่อย หน้าไหนของหนังสือนะ
หน้า 1294-1295 เล่มสาม ครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: January 14, 2013, 07:17:39 PM »

หน้า 1294-1295 เล่มสาม ครับ

ถ้าอ่านต่อไปในหน้า 1296-1297 จะมีพูดถึงเรื่องความน่าจะเป็นและความสอดคล้องของผลที่ได้กับหลักความไม่แน่นอน

ความไม่แน่นอนในโมเมนตัมอยู่ตรงที่ว่าเราไม่รู้ว่าอนุภาคอยู่ในสถานะไหน แม้ว่าเขาจะสมมุติว่าแต่ละสถานะอนุภาคมีโมเมนตัมคงตัว

jali
SuperHelper

« Reply #4 on: January 14, 2013, 08:16:39 PM »

แต่ว่าอ.ครับอนุภาคมันควรมีพลังงานคงที่ไม่ใช่เหรอครับ
ตามกฏการอนุรักษ์พลังงานแล้วมันจะต้องมีพลังงานแน่นอนไม่ใช่เหรอครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: January 14, 2013, 09:26:17 PM »

แต่ว่าอ.ครับอนุภาคมันควรมีพลังงานคงที่ไม่ใช่เหรอครับ
ตามกฏการอนุรักษ์พลังงานแล้วมันจะต้องมีพลังงานแน่นอนไม่ใช่เหรอครับ

ในเรื่องกลศาสตร์ควอนตัม แนวความคิดมันไม่เหมือนของเก่าแล้ว
อนุภาคในกล่องมีสถานะได้หลายสถานะที่พลังงานต่างกัน เวลาวัดพลังงานแต่ละครั้ง ผลที่วัดได้ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

jali
SuperHelper

« Reply #6 on: January 15, 2013, 11:59:34 AM »

หมายความว่า เวลาเราวัดครั้งนึงเราก็ได้สถานะพลังงานนึงพอวัดอีกครั้งเราก็อาจจะได้สถานะพลังงานที่ต่างออกไป อย่างนั้นหรือครับ
SuperHelper

« Reply #7 on: January 15, 2013, 04:25:08 PM »

หมายความว่า เวลาเราวัดครั้งนึงเราก็ได้สถานะพลังงานนึงพอวัดอีกครั้งเราก็อาจจะได้สถานะพลังงานที่ต่างออกไป อย่างนั้นหรือครับ

ใช่แล้ว

jali
SuperHelper

« Reply #8 on: January 15, 2013, 06:42:18 PM »

ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าหลักอนุรักษ์พลังงานใช้ไม่ได้ในควอนตัมเหรอครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: January 15, 2013, 07:15:46 PM »

ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าหลักอนุรักษ์พลังงานใช้ไม่ได้ในควอนตัมเหรอครับ

ไม่ใช่ เข้าใจผิด

jali
SuperHelper

« Reply #10 on: January 15, 2013, 09:15:44 PM »

...
ไม่ใช่ เข้าใจผิด
ถ้างั้น แล้วทำไมข้างบนเราใช้ไม่ได้หล่ะครับ(rep 4)
แล้วมันใช้ได้ในกรณีไหนบ้างครับ แล้วใช้ไม่ได้ในกรณีไหนบ้างครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: