มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่เเบบ SHM  (Read 2720 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: January 04, 2013, 12:18:55 AM »

โจทย์ถามว่า ถ้าเราดึงระบบนี้ให้สปริงที่มีค่านิจสปริง k ยืดออกไปเป็นระยะ  x เเล้วปล่อย ทรงกระบอกจะเคลื่อนที่เเบบ หมุนโดยไม่ไถลโดยที่ พื้นมีเเรงเสียดทาน โดยกำหนดว่า ท่อนไม้ติดอยู่ตรงที่จุดศูนย์กลางมวลของทรงกระบอกทั้งสองเเละ ท่อนไม่ต้องคิดมวลของท่อนไม้ ทรงกระบอกเเต่ละอันมีมวล M เเละรัศมี R เเละท่อนไม้ที่ยึดทรงกระบอกทั้งสองไม่มีความเสียดทาน

Icm=\frac{1}{2}MR^2

จงหาคาบการสั่นของระบบนี้

วิธีทำของผมคือให้ทิศที่สปริงยืดออกไปเป็นบวก นั่นก็คือทางซ้าย

ผมคิดทอร์กรอบจุดศูนย์กลางมวลของทรงกระบอก

\displaystyle \sum\tau  =I\alpha

fR=\frac{1}{2}MR^2\alpha

จะเเก้ได้ว่า
 f=\frac{1}{2}Ma_c_m

จากนั้นคิดสมการนิวตันโดยที่ทางซ้ายเป็นบวก

-2f-kx=-2Ma_c_m

จากนั้นก็จัดรูปสมการจะได้ว่า
\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}

เเต่เฉลยตอบ \sqrt{\frac{3k}{m}}

ผมทำพลาดอย่างไรครับรบกวนชี้เเนะด้วยนะครับ

« Last Edit: January 04, 2013, 12:26:11 AM by Wesley » Logged
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: January 04, 2013, 01:02:51 AM »

มวลสองก้อนรวมกันได้ M ครับ แล้วก็ทิศทางของแรงเสียดแทนผิด

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: January 04, 2013, 06:17:03 AM »

ทำไมหละครับ มันบิกว่า pure rolling เเล้วทำไมเเรงเสียดทานไปอีกทิศหละครับ
 รบกวนด้วยนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #3 on: January 04, 2013, 07:11:48 AM »

ทำไมหละครับ มันบิกว่า pure rolling เเล้วทำไมเเรงเสียดทานไปอีกทิศหละครับ
 รบกวนด้วยนะครับ

กลิ้งแบบไม่ไถลแปลว่าความเร็วสัมพัทธ์ระหว่างจุดสัมผัสเป็นศูนย์ แรงเสียดทานจึงเป็นแรงเสียดทานสถิต
วิธีหาทิศทางของแรงเสียดทานสถิต ให้คิดว่าถ้าไม่มีแรงเสียดทาน จุดสัมผัสจะเคลื่อนที่สัมพัทธ์กันอย่างไร
ในกรณีนี้ ให้สมมุติว่าสปริงถูกยืดออกไปทางซ้าย (ให้เป็นทิศทางบวก) แรงสปริงจะดึงวัตถุกลับให้วัตถุเคลื่อนที่ไปทางขวาเทียบกับพื้น
แรงเสียดทานมีทิศต้านการเคลื่อนที่สัมพัทธ์นี้ จึงทำไปทางซ้าย

« Last Edit: January 04, 2013, 12:54:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: January 04, 2013, 12:36:22 PM »

แล้วก็มีที่ทำผิดแบบสะเพร่่าอีกตามที่พี่เขาบอก
มวลต้องคิดสองก้อน แล้วแรงเสียดทาน f คิดที่ไหนบ้าง ต้องคิดให้สอดคล้องกันทางตอนคิดแรงและทอร์ก

อาจารย์ครับ คือโจทย์เค้าบอกอยู่เเล้วครับว่า ทรงกระบอกเเต่ละอันหนัก M ครับ มันมีสองอัน อันนี้ผมพูดไม่เคลีย ขออภัย อาจารย์เเละพี่ด้วยนะครับ ขอโทดจริงๆครับ เเต่เรื่องทิศทางนี่ก็ยังสร้างปัญหาให้ผมเป็นอย่างมาก ทั้งเรื่องทิศของ ทอร์ก เเละทิศของเเรงเสียดทานทั้งคู่เลยหนะครับ
มวลสองก้อนรวมกันได้ M ครับ แล้วก็ทิศทางของแรงเสียดแทนผิด

ผมยังไม่เข้าใจทิศอยู่ดีหนะครับขออภัยที่รบกวนพี่นะครับ ผมจะลองไปหาศึกษาเเล้วมาทำอีกรอบ ขอบคุณพี่มากนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #5 on: January 04, 2013, 12:51:27 PM »

...

ผมยังไม่เข้าใจทิศอยู่ดีหนะครับขออภัยที่รบกวนพี่นะครับ ผมจะลองไปหาศึกษาเเล้วมาทำอีกรอบ ขอบคุณพี่มากนะครับ

นี่หมายความว่าอ่านที่ผมเขียนข้างบนแล้วยังไม่เข้าใจอีกหรือ  buck2

ธรรมชาติของแรงเสียดทานคือต้านการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ที่เกิดขึ้นหรือที่จะเกิดขึ้นถ้าไม่มีแรงเสียดทาน เวลาคิดให้ดูด้วยว่าเรากำลังพิจารณาแรงที่ทำต่อวัตถุใด โดยวัตถุใด

อาจเพิื่มเติมที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,203.0.html

Wesley
neutrino
*

« Reply #6 on: January 05, 2013, 10:00:39 AM »

นี่หมายความว่าอ่านที่ผมเขียนข้างบนแล้วยังไม่เข้าใจอีกหรือ  buck2

ธรรมชาติของแรงเสียดทานคือต้านการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ที่เกิดขึ้นหรือที่จะเกิดขึ้นถ้าไม่มีแรงเสียดทาน เวลาคิดให้ดูด้วยว่าเรากำลังพิจารณาแรงที่ทำต่อวัตถุใด โดยวัตถุใด

อาจเพิื่มเติมที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,203.0.html

ผมเข้าใจละครับอาจารย์ในกรณีเหรียญกลิ้ง ทวนเข็ม ณจุดสัมผัสวัตถุจะเคลื่อนที่ไปทางซ้ายสัมพัทธ์กับพื้น เเต่ในกรณีที่ผมถามตอนเเรก ณ จุดสัมผัสมันจะไปทางขวาเทียบกับพื้น เเรงเสียดทานจึงไปทางซ้าย  smitten  ขอบคุณอาจารย์มากนะครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น