มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41143 Posts in 6136 Topics- by 7808 Members - Latest Member: Ohmkier
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ช่วยด้วยครับ : โจทย์ข้อเดียวกัน เฉลยต่างกัน จะเชื่ออันไหนดีครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยด้วยครับ : โจทย์ข้อเดียวกัน เฉลยต่างกัน จะเชื่ออันไหนดีครับ  (Read 8565 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: January 03, 2013, 05:23:22 PM »

รบกวนหน่อยนะครับ โจทย์ข้อเดียวกันเฉลยต่างกัน ผมก็เลยไม่รู้ว่าอันไหนถูกกันแน่ครับ  โจทย์มีอยู่ว่า

1.ลิฟท์อันหนึ่งมีมวล 750 กิโลกรัม สามารถยกมวล 850 กิโลกรัม ขึ้นไปได้สูง 20 เมตร ในเวลา 8 วินาที โดยใช้กำลัง 50 กิโลวัตต์ จะมีงานสูญเสียไปเท่าใด

หนังสือ 2 เล่ม   เล่มหนึ่ง ตอบ 60 กิโลจูล  อีกเล่มหนึ่งตอบ 80 กิโลจูล  

เล่มที่ตอบ 80  คิดแบบ     งานที่ใช้จริง  =  Ep +งานที่สูญเสีย  
                                         Pt              =  mgh + งานที่สูญเสีย

เล่มที่ตอบ 60 คิดแบบมีความเร่งของลิฟท์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยคือ
                                           งานที่ใช้จริง  =  งานในการยก + งานที่สูญเสีย
                                             Pt              =   F.s    +  งานที่สูญเสีย
                                            โดยคำนวณแรง F   จาก   F =ma ครับ

ผมควรจะเชื่ออันไหนดีครับ  รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
« Last Edit: January 03, 2013, 06:53:01 PM by canine » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: January 03, 2013, 05:59:45 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าเค้าใช้ความเร่งอย่างไรครับ
แต่ว่าหลักการก็คือระบบของเราคือมวลกับลิฟท์
และก็งานที่มอเตอร์ทำคือ Pt
โดยที่ทฤษฏีงาน-พลังงานบอกเราว่า
W_{tot}=\Delta (K+U) โดยที่ W_{tot} คืองานที่ทำต่อระบบของเรา และส่วนที่เหลือก็คือ่สวนที่เสียไป
และที่จริงแล้วโจทย์ข้อนี้ก็ไม่สมบูรณ์ด้วยเราไม่รู้ทั้งความเร็วปลายและเราก็ไม่รู้แรงที่มอเตอร์ออกด้วย
« Last Edit: January 03, 2013, 06:31:55 PM by jali » Logged
canine
neutrino
*

« Reply #2 on: January 03, 2013, 06:49:06 PM »

อันนี้เป็นเฉลยของเล่มที่ตอบ 60 นะครับ  รบกวนหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

« Last Edit: January 03, 2013, 06:50:54 PM by canine » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #3 on: January 03, 2013, 08:46:15 PM »

ผมว่าโจทย์ไม่ชัดเจนครับ เพราะเราไม่รู้ว่าลิฟต์เคลื่อนที่ขึ้นด้วยความเร่งหรือไม่ อันที่เค้าตอบ 80 KJ คือลิฟต์ค่อยๆเคลื่อนที่ขึ้นอย่างช้าๆ \Delta K.E. = 0
แต่ในกรณีหลัง ลิฟต์เคลื่อนที่อย่างมีความเร่ง \Delta K.E. > 0 เมื่อใช้ทฤษฎีงาน-พลังงานจลน์ W^{\vec{F}_{net}} = \Delta K.E. เลยให้ผลไม่เท่ากันครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: January 03, 2013, 08:50:21 PM »

ผมคิดว่าโจทย์ไม่สมบูรณ์เำพราะ
อย่างแรก เค้ารู้ได้อย่างไรว่าความเร็วต้นเป็นศูนย์
อย่างที่สอง เค้ารู้ได้อย่างไรว่าความเ่ร่งมันคงตัว เพราะจะเห็นว่าโจทย์เค้าให้กำลังคงตัวแต่จาก P=\vec{F} \cdot \vec{v} ถ้ามันมีความเร่งมันจะมีความเร็วเปลี่ยนไป นี่ทำให้แรงมีค่าไม่คงตัว
canine
neutrino
*

« Reply #5 on: January 03, 2013, 09:16:16 PM »

ขอบคุณครับ  โจทย์นี้ผมเอามาจากหนังสือโจทย์เข้ามหาวิทยาลัย มาฝึกทำน่ะครับ ผมความรู้และประสบการณ์ยังน้อยเลยดูไม่ออกเลยครับว่ามันไม่สมบูรณ์ พอเจอสองเล่มเฉลยไม่เหมือนกันอีกเลยมึนเลยครับ  ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับที่ชี้แนะครับ วันหลังจะเอามาถามอีกนะครับ  ขอบคุณครับ
« Last Edit: January 03, 2013, 09:23:31 PM by canine » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #6 on: January 03, 2013, 11:02:33 PM »

ถ้าเป็นโจทย์เด็ก ๆ ต้องเดาว่าต้องเริ่มจากหยุดนิ่งที่ความเร็วต้นเป็นศูนย์และหยุดตอนสุดท้ายด้วย  Grin

canine
neutrino
*

« Reply #7 on: January 04, 2013, 02:20:46 AM »

อาจารย์ปิยพงษ์ครับ  ผมอยากรบกวนอาจาย์ด้วยครับคืออยากทราบความคิดในมุมมองของอาจารย์ครับว่าข้อนี้ ตกลงเขาเฉลยผิดใช่หรือไม่ครับ ผมอยากทราบความคิดเห็นจากหลายๆท่านน่ะครับ จะได้สรุปเป็นความเข้าใจและเป็นแนวทางครับว่าโจทย์ประมาณนี้ควรจะคิดยังไงน่ะครับ ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: January 04, 2013, 07:16:05 AM »

อาจารย์ปิยพงษ์ครับ  ผมอยากรบกวนอาจาย์ด้วยครับคืออยากทราบความคิดในมุมมองของอาจารย์ครับว่าข้อนี้ ตกลงเขาเฉลยผิดใช่หรือไม่ครับ ผมอยากทราบความคิดเห็นจากหลายๆท่านน่ะครับ จะได้สรุปเป็นความเข้าใจและเป็นแนวทางครับว่าโจทย์ประมาณนี้ควรจะคิดยังไงน่ะครับ ขอบคุณครับ

เขาเฉลยถูกต้องตามความเข้าใจเขา แต่อาจไม่ตรงกับที่คนออกข้อสอบตั้งใจ
และคนออกข้อสอบเขียนโจทย์ไม่ชัดเจน เลยทำให้ตีความได้หลายทาง
ผมดูจากที่เคยเห็นหลาย ๆ แห่งว่าคนส่วนใหญ่ในเมืองไทยตีความอย่างไร อาจผิดก็ได้
สรุปคือโจทย์ไม่ชัดเจน ถ้าเจอในห้องสอบก็ต้องเดาว่าเขาต้องการอะไร ถ้าเดาผิด ไม่ถูกใจคนออกข้อสอบ ก็ทำใจ  Grin

canine
neutrino
*

« Reply #9 on: January 04, 2013, 10:24:31 AM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น