มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 8004 Members - Latest Member: s.dechawat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์งาน-พลังงาน :สงสัยเรื่องการตั้งสมการพลังงานเมื่อวัตถุเคลื่อนที่บนพื้นเอียงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: งาน-พลังงาน :สงสัยเรื่องการตั้งสมการพลังงานเมื่อวัตถุเคลื่อนที่บนพื้นเอียงครับ  (Read 5276 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: January 02, 2013, 11:38:21 AM »

ข้อนี้ผมสงสัยครับว่า ทำไมในส่วนของ  sumW (sigma W) เขาถึงคิดแค่ -fs อย่างเดียวครับ แล้ว งานเนื่องจากแรง mgsin30 ที่มีทิศชี้ลงตามแนวพื้นเอียง  ทำไมเขาถึงไม่เอามาคิดด้วยล่ะครับนั่นคือ ผมสงสัยว่า ทำไม สมการถึงไม่เป็น 1/2kx2 - mgsin30.s - f.s  = mgh   แต่เป็น
1/2kx2 - f.s  =  mgh  ครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  

« Last Edit: January 02, 2013, 11:40:05 AM by canine » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: January 02, 2013, 01:25:16 PM »

งานเนื่องจากแรงอนุรักษ์(แรงโน้มถ่วง)มันก็คือค่าลบการเปลี่ยนแปลงพลังงานศักย์ก็ถูกแล้วไม่ใช่เหรอครับ
canine
neutrino
*

« Reply #2 on: January 02, 2013, 03:36:36 PM »

เอ่อ คือว่าผมยังไม่ค่อยเข้าใจที่คุณ  jali บอกน่ะครับ รบกวนอธิบายอีกสักหน่อยได้ไหมครับ (เอาละเอียดๆเลยก็ได้ครับ  laugh) คือผมไม่เข้าใจจริงๆครับ  icon adore  ขอบคุณมากนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: January 02, 2013, 03:42:39 PM »

แรงที่ทำต่อวัตถุมี แรงโน้มถ่วง แรงสปริง แรงปฏิกิริยาตั้งฉาก แรงเสียดทาน

งานที่ทำโดยแรงโน้มถ่วงมีขนาดเท่ากับ mgh เมื่อ h คือความสูงที่เปลี่ยนไป

แรง mg sin 30 องศา เป็นส่วนหนึ่งของแรงโน้มถ่วง ไม่ต้องไปคิดงานซ้ำ

canine
neutrino
*

« Reply #4 on: January 02, 2013, 04:06:04 PM »

great เป็นอย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับผม  ขอบคุณมากๆครับอาจารย์   Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น