มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กอยากได้ความรู้เกี่ยวกับหลักการซ้อนทับอะครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: อยากได้ความรู้เกี่ยวกับหลักการซ้อนทับอะครับ  (Read 7538 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: December 29, 2012, 02:21:59 PM »

คือผมยังงงๆเกี่ยวกับหลักการซ้อนทับที่ใช้ในสนามไฟฟ้าอะครับ พอมีคำอธิบายหรือตัวอย่างให้อ่านไหมครับ
ถ้ามีขอด้วยนะครับ คือตอนนี้กำลังสงสัยอะครับ เลยอยากได้
เพราะมันใช้ในโจทย์หลายข้อ
ขอความกรุณาด้วยนะครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: December 29, 2012, 02:56:52 PM »

ก็คือหลักการซ้อนทับมันก็คือการที่เราเอาสนามไฟฟ้ามาบวกกันแบบเวกเตอร์(คล้ายๆหลักการซ้อนทับของแรงนั่นแหละครับ)เพื่่อหาสนามไฟฟ้าลัพธ์ครับ
ถ้าเป็นสมการก็ \vec{E}_{result}=\sum_{i} \vec{E}_{i} โดยที่Eiก็คือสนามไฟฟ้าจากแต่ละจุดประจุ
neutrino
*

« Reply #2 on: December 29, 2012, 10:01:22 PM »

ก็คือหลักการซ้อนทับมันก็คือการที่เราเอาสนามไฟฟ้ามาบวกกันแบบเวกเตอร์(คล้ายๆหลักการซ้อนทับของแรงนั่นแหละครับ)เพื่่อหาสนามไฟฟ้าลัพธ์ครับ
ถ้าเป็นสมการก็ \vec{E}_{result}=\sum_{i} \vec{E}_{i} โดยที่Eiก็คือสนามไฟฟ้าจากแต่ละจุดประจุ
คือผมยังงงบางอย่างอะครับอย่างเช่นทรงกลมฉนวนตันแล้วข้างในมีโพรงที่ตำแหน่งต่างๆไรงี้อะครับ คือผมไม่รู้จะใช้ยังไง พอมีตัวอย่างไหมครับ
saris2538
neutrino
*

« Reply #3 on: December 29, 2012, 10:28:06 PM »

ในหนังสือ young มีตัวอย่างเรื่องนี้เยอะครับ ถ้าทำหมดทุกข้อแล้วจะเข้าใจเลยครับ Wink
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: December 30, 2012, 01:19:53 PM »

...
คือผมยังงงบางอย่างอะครับอย่างเช่นทรงกลมฉนวนตันแล้วข้างในมีโพรงที่ตำแหน่งต่างๆไรงี้อะครับ คือผมไม่รู้จะใช้ยังไง พอมีตัวอย่างไหมครับ
ถ้างงตรงไหนก็ถามมาเลยครับ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วเราก็มักจะใช้เหตุผลทางฟิสิกส์มาช่วยครับ
และที่จริงแล้วกฏของเกาส์ก็เป็นแค่อีกรูปแบบหนึ่งของกฏของคูลอมป์และหลักการซ้อนทับครับ
neutrino
*

« Reply #5 on: December 30, 2012, 04:36:04 PM »

ในหนังสือ young มีตัวอย่างเรื่องนี้เยอะครับ ถ้าทำหมดทุกข้อแล้วจะเข้าใจเลยครับ Wink
...
ถ้างงตรงไหนก็ถามมาเลยครับ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วเราก็มักจะใช้เหตุผลทางฟิสิกส์มาช่วยครับ
และที่จริงแล้วกฏของเกาส์ก็เป็นแค่อีกรูปแบบหนึ่งของกฏของคูลอมป์และหลักการซ้อนทับครับ
คือข้อง่ายๆผมก็ทำได้ แต่พอเป็นทรงกลมถูกคว้านผมยังมองไม่ออกอะครับ เช่น
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5655.0.html
ข้อ 7.2 ช่วยบอกวิธีคิดหน่อยได้ไหมครับ Huh
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: December 31, 2012, 12:07:08 AM »

....
คือข้อง่ายๆผมก็ทำได้ แต่พอเป็นทรงกลมถูกคว้านผมยังมองไม่ออกอะครับ เช่น
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5655.0.html
ข้อ 7.2 ช่วยบอกวิธีคิดหน่อยได้ไหมครับ Huh

ถ้าถูกคว้านออกให้มองว่า สนามไฟฟ้าที่จุดนั้นก่อนถูกคว้านออกเป็นเท่าไร และสนามไฟฟ้าที่จุดนั้นเนื่องจากส่วนที่คว้านออกอย่างเดียวเป็นเท่าใด สนามไฟฟ้าเนื่องจากส่วนที่เหลือก็คือค่าแรกลบด้วยค่าหลัง(แบบเวกเตอร์)ครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
jali
SuperHelper

« Reply #7 on: December 31, 2012, 08:11:50 AM »

...
ถ้าถูกคว้านออกให้มองว่า สนามไฟฟ้าที่จุดนั้นก่อนถูกคว้านออกเป็นเท่าไร และสนามไฟฟ้าที่จุดนั้นเนื่องจากส่วนที่คว้านออกอย่างเดียวเป็นเท่าใด สนามไฟฟ้าเนื่องจากส่วนที่เหลือก็คือค่าแรกลบด้วยค่าหลัง(แบบเวกเตอร์)ครับ  coolsmiley
ขอเสริมคุณmopyiหน่อยนะครับ
ก็คือ สนามไฟฟ้าจากทรงกลมถ้าเราเขียนหลักการซ้อนทับมันจะได้ \vec{E}_{sphere}=\Sigma \vec{E}_{i}
ที่นี้การซัมผลบวกเราสามารถแยกกรุ็ปได้คือ \Sigma \vec{E}_{i}=\Sigma \vec{E}_{j}+\Sigma \vec{E}_{k} โดยที่ \Sigma \vec{E}_{j} , \Sigma \vec{E}_{k} คือสนามไฟฟ้าจากส่วนที่เราแยกออกมาสองส่วน(ในกรณีนี้ก็คือทรงกลมเล็กและทรงกลมที่ถูกขว้าน)
neutrino
*

« Reply #8 on: December 31, 2012, 02:15:19 PM »

...
ขอเสริมคุณmopyiหน่อยนะครับ
ก็คือ สนามไฟฟ้าจากทรงกลมถ้าเราเขียนหลักการซ้อนทับมันจะได้ \vec{E}_{sphere}=\Sigma \vec{E}_{i}
ที่นี้การซัมผลบวกเราสามารถแยกกรุ็ปได้คือ \Sigma \vec{E}_{i}=\Sigma \vec{E}_{j}+\Sigma \vec{E}_{k} โดยที่ \Sigma \vec{E}_{j} , \Sigma \vec{E}_{k} คือสนามไฟฟ้าจากส่วนที่เราแยกออกมาสองส่วน(ในกรณีนี้ก็คือทรงกลมเล็กและทรงกลมที่ถูกขว้าน)
....

งั้นข้อนี้เราหาสนามไฟฟ้าที่จุดศูนย์กลางช่องว่างก่อน สมมติได้เท่ากับ E_{S}ซึ่งมีทิศ+y
แต่สนามไฟฟ้าเฉพาะส่วนที่คว้านออก(ทรงกลมเล็ก)มันเป็น 0 ไม่ใช่หรอครับ(อยู่จุดศูนย์กลางพอดี)
งั้นสนามไฟฟ้ารวมหลังถูกคว้านที่จุดศูนย์กลางช่องว่างก็มีค่า E_{S} เท่าเดิมหรอครับ Huh
jali
SuperHelper

« Reply #9 on: December 31, 2012, 06:14:43 PM »

...
งั้นสนามไฟฟ้ารวมหลังถูกคว้านที่จุดศูนย์กลางช่องว่างก็มีค่า E_{S} เท่าเดิมหรอครับ Huh
ใช่แล้วครับ  Grin
mopyi
neutrino
*

« Reply #10 on: December 31, 2012, 07:13:53 PM »

...

ความจริงข้อนี้ทุกจุดที่อยู่ใบริเวณส่วนที่คว้านออกจะมีสนามไฟฟ้าเท่านี้(ทิศนี้ด้วย)เสมอ  Shocked ลองพิสูจน์ดูครับ
« Last Edit: December 31, 2012, 07:26:36 PM by mopyi » Logged

neutrino
*

« Reply #11 on: January 01, 2013, 01:19:21 AM »

...
ใช่แล้วครับ  Grin
ขอบคุณนะครับ
...

ความจริงข้อนี้ทุกจุดที่อยู่ใบริเวณส่วนที่คว้านออกจะมีสนามไฟฟ้าเท่านี้(ทิศนี้ด้วย)เสมอ  Shocked ลองพิสูจน์ดูครับ
ใช้กฎของเกาส์ได้ไหมครับ สนามไฟฟ้าตอนแรกก็หาจากกฎของเกาส์ได้ E_{s}
เพราะประจุไฟฟ้าภายใน(ส่วนที่มันกลวง)เท่ากับ0ทำให้ฟลักซ์ไฟฟ้าเป็น0ทำให้สนามไฟฟ้าเป็น0ด้วย???
จากหลักการซ้อนทับเราจะได้สนามไฟฟ้าภายในส่วนที่กลวงเท่าเดิม คือ E_{s}
« Last Edit: January 01, 2013, 01:26:14 AM by Benjamin Blackword » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #12 on: January 01, 2013, 11:06:33 AM »

...
ใช้กฎของเกาส์ได้ไหมครับ สนามไฟฟ้าตอนแรกก็หาจากกฎของเกาส์ได้ E_{s}
เพราะประจุไฟฟ้าภายใน(ส่วนที่มันกลวง)เท่ากับ0ทำให้ฟลักซ์ไฟฟ้าเป็น0ทำให้สนามไฟฟ้าเป็น0ด้วย???
จากหลักการซ้อนทับเราจะได้สนามไฟฟ้าภายในส่วนที่กลวงเท่าเดิม คือ E_{s}

สนามไฟฟ้าที่จุดใดๆในบริเวณที่ถูกคว้าน(ช่องว่าง)หลังจากที่ถูกคว้านออกหาได้จาก สนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมรัศมี 2a ที่จุดนั้น ลบด้วย สนามไฟฟ้าไฟฟ้าเนื่องจากวงกลมรัศมี a (ส่วนที่ถูกคว้านไป)ที่จุดนั้น ค่า \vec{E_{s}} ของคุณคือ สนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมรัศมี 2a ที่จุดนั้น ไม่ใช่เหรอครับ  Huh ดังนั้นก็เลยต้องหาสนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลม a ที่จุดนั้นแล้วนำมาลบออกไม่ใช่เหรอครับ

jali
SuperHelper

« Reply #13 on: January 01, 2013, 05:25:24 PM »

มันจะได้แบบนั้นจริงๆเหรอครับผมลองไปทำดูแล้วมันได้ว่าจุดนั้นจะต้องอยู่บนเส้นตรงที่เชื่อมจุดศูนย์กลางของส่วนที่ถูกคว้านและทรงกลมใหญ่อ่าครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #14 on: January 01, 2013, 06:33:47 PM »

มันจะได้แบบนั้นจริงๆเหรอครับผมลองไปทำดูแล้วมันได้ว่าจุดนั้นจะต้องอยู่บนเส้นตรงที่เชื่อมจุดศูนย์กลางของส่วนที่ถูกคว้านและทรงกลมใหญ่อ่าครับ

ทำไมผมจำได้ว่าทำแล้วมันได้  Grin เดี๋ยวลองไปทำใหม่ดูครับแล้วจะมาโพสต์ให้ถ้ามันได้จริง ช่วยแสดงวิธีคุณให้ดูหน่อยได้ไหมครับ  Smiley

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น