มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การหมุน  (Read 2655 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: December 25, 2012, 08:13:41 PM »

ผมอ่านเฉลยเเล้วเค้าบอกว่า ให้คิดอนุรักษ์โมเมนตั้มเชิงมุมรอบจุด หมุนของมัน เเต่ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจหนะครับ
เฉลยบอกว่า

\displaystyle \sum L(i)=\displaystyle \sum L(f)

Iw(i)=Iw(f)

1/2MR^2w(i)=3/2MR^2w(f)

เเก้ออกมาได้  
 w(f)=w(i)/3

ที่ผมสงสัยคือ มันคิดรอบจุดหมุนเเล้ว โมเมนตัมเชิงมุมตอนเเรกทำไมถึงใช้ I(cm) ได้หนะครับผม รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
« Last Edit: December 25, 2012, 08:33:57 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: December 25, 2012, 08:51:13 PM »

พื้นมันมีแรงเสียดทานหรือเปล่าครับ ถ้ามีมันไม่น่าจะคิดอนุรักษ์ได้ครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: December 25, 2012, 09:04:54 PM »

เค้าเขียนว่า The net torque is zero at the point of contact so the angular momentum is conserved ครับผม เเล้วก็ว่าสมการตามนั้น ผมก็งงๆมันครับ รบกวนด้วยนะครับผม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: December 25, 2012, 10:49:44 PM »

อย่าไปเลือกจุดสัมผัสเป็นจุดอ้างอิง  ให้เลือกจุดใด ๆ ที่อยู่นิ่งบนพื้นเป็นจุดอ้างอิง แรงที่ทำต่อวัตถุมี น้ำหนัก แรงปฏิกิริยาตั้งฉาก และแรงเสียดทาน  น้ำหนักและแรงปฏิกิริยามีขนาดเท่ากัน แต่มีทิศทางตรงกันข้าม ทอร์กเนื่องจากสองแรงนี้จึงรวมกันเป็นศูนย์  ส่วนแรงเสียดทานมีแนวแรงผ่านจุดบนพื้น ทอร์กจึงเป็นศูนย์  เราจึงใช้หลักอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดอ้างอิงได้  โมเมนตัมเชิงมุมประกอบด้วยสองส่วน คือโมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดศูนย์กลางมวล บวกกับโมเมนตัมเชิงมุมของจุดศูนย์กลางมวล

ที่เหลือน่าจะทำต่อเองได้แล้ว  Grin

Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: December 25, 2012, 11:26:15 PM »

อย่าไปเลือกจุดสัมผัสเป็นจุดอ้างอิง  ให้เลือกจุดใด ๆ ที่อยู่นิ่งบนพื้นเป็นจุดอ้างอิง แรงที่ทำต่อวัตถุมี น้ำหนัก แรงปฏิกิริยาตั้งฉาก และแรงเสียดทาน  น้ำหนักและแรงปฏิกิริยามีขนาดเท่ากัน แต่มีทิศทางตรงกันข้าม ทอร์กเนื่องจากสองแรงนี้จึงรวมกันเป็นศูนย์  ส่วนแรงเสียดทานมีแนวแรงผ่านจุดบนพื้น ทอร์กจึงเป็นศูนย์  เราจึงใช้หลักอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดอ้างอิงได้  โมเมนตัมเชิงมุมประกอบด้วยสองส่วน คือโมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดศูนย์กลางมวล บวกกับโมเมนตัมเชิงมุมของจุดศูนย์กลางมวล

ที่เหลือน่าจะทำต่อเองได้แล้ว  Grin

อาจารย์ขอบคุณมากนะครับผมเข้าใจหมดเเล้วครับ หายสงสัยเเล้วครับผม  angel great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น