ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40992 Posts in 6086 Topics- by 6030 Members - Latest Member: Thanakrit
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระวิทยาศาสตร์นาโนสำหรับไทย ของแท้หรือแฟชั่น
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วิทยาศาสตร์นาโนสำหรับไทย ของแท้หรือแฟชั่น  (Read 6265 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: January 31, 2005, 07:32:43 PM »

ในประเทศไทยขณะนี้วงการวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี แม้กระทั่งการเมือง ให้ความสนใจเรื่องวิทยาศาสตร์นาโนกันค่อนข้างมาก ตามแนวโน้มของโลก เหมือนกับที่เคยให้ความสนใจตัวนำไฟฟ้ายวดยิ่ง� (superconductor) เมื่อสิบกว่าปีก่อน รัฐบาลได้ลงทุนไปมาก มีทั้งคนได้ผลประโยชน์ และเสียผลประโยชน์� และตอนนี้ได้ตกแฟชั่นไปแล้ว�

วิทยาศาสตร์นาโนกำลังดำเนินไปทางเดียวกัน หรือต่างกัน อย่างไร
ประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยหรือไม่�
ถ้าไม่อยากให้ซ้ำรอย จะต้องทำอย่างไร ใตรจะเป็นคนทำ

earth_maker
ผู้มาเยือน
« Reply #1 on: February 03, 2005, 09:10:45 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง.....
sg24979
neutrino
*

« Reply #2 on: February 11, 2005, 04:57:30 PM »

ถ้าคนที่จะทำมีความรู้จริงๆไม่ได้หลอกนักการเมืองเพื่อเอาเงินมารับประทานขนมเล่นๆ ก็ดีไป เพื่อการพัฒนาของประเทศชาติ� แต่ถ้าเป็นกรณีหลังก็คงเปลืองเวลา� และงบประมาณโดยใช่เหตุครับ� นี่เป็นความเห็นของผมนะครับ อาจจะเห็นต่างจากท่านอื่นไปบ้าง

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
last
neutrino
*

« Reply #3 on: February 18, 2005, 01:18:35 AM »

โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อครับ
เชื่อว่ามีนักวิจัย(ที่ผมรู้จัก)หลายท่านได้กำลังพยายามสร้างผลงานดีๆให้เกิดขึ้นกับบ้านเรา
ดังนั้นไม่ว่ากระแสเรื่องนาโนจะเป็นอย่างไร
ผมว่ายังมีคนกลุ่ม(เล็กๆ)ครับที่จะคอยผลักดันให้วิทย่ศาสตร์ด้านนี้พัฒนาต่อไป
แต่การส่งเสริมคงไม่ถึงกับต้องแห่แหนกันไปเป็นฝูงหรอกคร้บ
แค่กล่าวกับสังคมรอบๆบ้างว่าเรื่องนี้"น่าสนใจ"อย่างน้อยเด็กรุ่นต่อๆไปจะได้มีทางเลือกดีๆมากขึ้นครับ

ส่วนที่ว่านาโนจะเป็นแค่กระแสหรือไม่...ผมว่าต้องรอดูกันต่อไปครับ
เวลาเท่านั้นที่จะบอกได้
Europa
ผู้มาเยือน
« Reply #4 on: April 13, 2005, 01:16:51 AM »

ส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยชอบ นะ นาโนเทค แต่ผมก็ยอมรับว่าศาสตร์ด้านนี้มันมีประโยชน์มากๆนะในหลายๆด้าน ไม่ว่าจะการแพทย์หรือด้านเทคโนโลยีแต่ก็ไม่รู้ทำไมที่ผมรู้สึกเฉยๆกับศาสตร์นี้ แต่ผมคิดว่าถ้าเราจะพัฒนาวิทยาศาสตร์กันจริงๆจังๆ ไม่ควรแบบ ทำอะไรตามกระแสนะ เหมือนตอนนี้ที่อะไรก็ นาโนๆ ผมว่า รัฐ ควรจะเปิดกว้างในทุกๆสาขาที่มีคนสนใจจะดีกว่า
sg24979
neutrino
*

« Reply #5 on: July 30, 2005, 01:30:52 AM »

แฟชั่นมั้งครับ  ไม่ค่อยดูจริงจังเท่าไหร่ หรือยังไงกันใครรู้บอกหน่อย

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #6 on: November 19, 2005, 03:37:06 AM »

วันนี้นึกครึ้มๆ  เปิดโพสเก่าๆดูมาเจอกระทู้โดนใจเข้า

ความเป็นมาคือผมได้สัมผัสนาโนเทคพอสมควร นาโนเทคต้องการสิ่งแวดล้อมที่สร้างได้ยากๆ  เช่น vacuum system, clean room ซึ่งใช้เงินทุนในการสร้างค่อนข้างสูง  ถ้าไม่มีสิ่งเหล่านี้เราก็ทำได้แค่ thin film, nano-particles ซึ่งเป็นแค่ผิวของนาโน  เอาไปประยุกต์ได้ยาก จึงมีสองส่วนที่จะต้องพิจารณา
1. รัฐจริงจังแค่ไหน
2. บุคคลากร อาจารย์ นักศึกษา มีความพร้อมและสนใจแค่ไหน

ขาดสิ่งใดสิ้งหนึ่งก็เท่ากับศูนย์  สำหรับตอนนี้มันแค่แฟชั่น  แต่จะทำให้แฟชั่นเป็นชีวิตจริง หรือจะปล่อยให้มันเป็นแค่แฟชั่น
smallgolf
neutrino
*

Yorwor หนึ่งในทักษิณแดนทอง

« Reply #7 on: June 27, 2006, 06:17:01 PM »

ผมสงสัยมาแล้วว่า พวกนาโนเค้าเรียนกันอย่างไร
หลักสูตร interหรอเปล่่า
แล้วมีที่ไหนบ้าง
จบแล้วจำเป็นต้องต่อป.โทไหม
มีหางานง่ายหรือเปล่่า(จบแล้วมีงานทำไหม)
 แล้วเค้าสอบกันเมื่อไหน
ช่วยๆกานบอกผมหน่อยนะครับคือเพื่อนๆอยากรู้กานมากเลยอะครับรวมทั้งตัวผมด้วย Grin (พวกวิศวะการบิน หรือ ปิโตรด้วยก็ยิ่งดีอับ)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น